Reuters đưa tin, ngày 18/2, Hải quân Mỹ cho biết một nhóm tác chiến tàu sân bay của nước này đã bắt đầu các cuộc tuần tra trên Biển Đông trong bối cảnh có những lo ngại về khả năng gia tăng căng thẳng ở vùng biển này dưới thời Tổng thống Mỹ Donald Trump.
Tàu sân bay lớp Nimitz USS Carl Vinson. (Ảnh: Hải quân Mỹ)
Hải quân Mỹ cho biết, nhóm tác chiến nói trên, trong đó có tàu sân bay lớp Nimitz USS Carl Vinson, bắt đầu các hoạt động tuần tra thông thường trên Biển Đông vào ngày 18/2.
Chỉ huy nhóm tác chiến, Chuẩn Đô đốc James Kilby nói rằng, nhiều tuần tham gia hoạt động huấn luyện tại Thái Bình Dương đã cải thiện đáng kể tính hiệu quả và khả năng sẵn sàng chiến đấu của nhóm tàu sân bay tấn công này.
Cơ quan Dịch vụ Tin tức của Hải quân Mỹ dẫn lời ông Kilby: “Chúng tôi rất mong muốn được thể hiện khả năng trong khi xây dựng mối quan hệ mạnh mẽ với các đồng minh, đối tác và bạn bè hiện có trong khu vực”.
Theo trang tin hải quân Mỹ navy.mil, nhóm tác chiến tàu sân bay Mỹ nói trên tiến vào Biển Đông sau khi tham gia huấn luyện ở ngoài khơi Hawaii, Guam và biển Philippines.
Trước đó vào hôm 15/2, Bộ Ngoại giao Trung Quốc đã lên tiếng cảnh báo việc Washington thách thức yêu sách chủ quyền của phía Bắc Kinh, sau những thông tin cho rằng, Mỹ đã lên kế hoạch tuần tra hàng hải trên Biển Đông.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Xã Cẩm Mỹ (Cẩm Xuyên) diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ (KVPT) để làm điểm cho các địa phương khác ở Hà Tĩnh rút kinh nghiệm tổ chức diễn tập năm 2024.