(Baohatinh.vn) - Thời điểm này, 678 ha ngô xuân ở Nghi Xuân (Hà Tĩnh) đã đến kỳ thu hoạch. Đây là địa phương đứng thứ 4 toàn tỉnh về diện tích ngô xuân.
Thời điểm này, những cánh đồng ngô ở Nghi Xuân đã đến kỳ thu hoạch. Bà con nông dân các địa phương đang tích cực ra đồng thu hái. Vụ xuân năm nay, toàn huyện gieo trỉa 678 ha ngô lấy hạt, tăng 28 ha so với kế hoạch giao và là địa phương đứng thứ 4 toàn tỉnh (sau Hương Sơn, Hương Khê và Đức Thọ) về diện tích. Những năm gần đây do nhu cầu sử dụng và thị trường, nhiều địa phương đã mở rộng diện tích ngô. Ông Phan Thanh Nhàn (xã Xuân Thành) có 3 sào ngô lấy hạt, sản xuất tại vùng đất thuộc thôn Kỳ Tây, xã Cổ Đạm chia sẻ: "Để ngô xuân đạt năng suất cao, tôi chủ động làm đất, gieo trồng đảm bảo kỹ thuật, lịch thời vụ và thường xuyên thăm đồng để phát hiện sâu bệnh, phun thuốc diệt trừ kịp thời. Nhờ vậy, ngô xuân bắp khá to, chắc hạt, năng suất ước đạt gần 3 tạ/sào, tăng 2 kg/sào so với năm trước". Xã Cổ Đạm là địa phương có diện tích ngô lớn nhất huyện với 92 ha. Trong đó, chủ yếu cơ cấu bộ giống chủ lực: NK4300, PAC 339, CP 111. Đây là những giống ngô lai có khả năng chống chịu được một số loại sâu bệnh và thời tiết khắc nghiệt.
Ông Trần Trọng Quý - Phó Chủ tịch UBND xã Cổ Đạm cho biết: Đến thời điểm này, toàn xã đã thu hoạch được hơn 15% diện tích ngô. Năm nay, chính quyền địa phương không chỉ tận dụng tối đa quỹ đất để gieo trỉa, bố trí trồng ngô xen với đậu, lạc mà còn bố trí các loại giống mới chất lượng, phù hợp vùng sinh thái để linh hoạt thời vụ tạo điều kiện cho bà con tăng diện tích, chủ động nguồn thức ăn xanh phục vụ chăn nuôi. Qua đánh giá sơ bộ, ngô xuân toàn xã cho năng suất bình quân ước đạt gần 57 tạ/ha, tăng 5 tạ/ha so với năm 2023. Tại những cánh đồng ở xã Xuân Mỹ, nhiều bà con nông dân đưa cả máy cày vào tận chân ruộng để thuận lợi cho việc vận chuyển ngô sau khi thu hoạch. “4 sào ngô của gia đình dự kiến cho sản lượng đạt hơn 1 tấn. Sau khi phơi khô, tôi bảo quản để làm thức ăn chăn nuôi, còn lại đem bán cho các cơ sở chăn nuôi tập trung trên địa bàn huyện với giá từ 800 - 900 nghìn đồng/tạ” - ông Phan Văn Hóa ở thôn Hồng Mỹ (xã Xuân Mỹ) cho hay.
Vụ ngô năm nay, toàn xã Xuân Mỹ có tổng diện tích 50 ha. Theo đánh giá bước đầu, sản lượng ngô toàn xã ước đạt 280 - 300 tấn. Sau khi thu hoạch hầu hết người dân sẽ tiến hành bóc, phơi để dự trữ làm thức ăn chăn nuôi. Cũng có nhiều gia đình bán cho các cơ sở chăn nuôi, thương lái để tạo thêm thu nhập. Phòng NN&PTNT huyện Nghi Xuân đang chỉ đạo các địa phương hướng dẫn bà con tranh thủ những ngày nắng ráo khẩn trương thu hoạch ngô xuân, phấn đấu hoàn thành trước ngày trước ngày 20/5. Đồng thời, chuẩn bị các điều kiện để sản xuất cây trồng cạn trong vụ hè thu tới.
Các địa phương ở huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang tiếp tục huy động sức dân và vận dụng hiệu quả các nguồn lực khác để nâng cao chất lượng các tiêu chí NTM.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.