(Baohatinh.vn) - Sáng 4/4, tại xã Thạch Châu (Lộc Hà), Hội Khuyến học Hà Tĩnh, Quỹ học bổng bà giáo Hồng tổ chức trao tặng thiết bị tin học cho các trung tâm học tập cộng đồng và học bổng học sinh nghèo vượt khó học giỏi.
Đại diện Quỹ Khuyến học tỉnh, Quỹ khuyến học bà giáo Hồng trao học bổng cho các em học sinh
Quỹ học bổng bà giáo Hồng do một người con Hà Tĩnh hiện đang sinh sống tại TP. Hồ Chí Minh vận động con cháu thành lập, kêu gọi quyên góp ủng hộ con em quê hương.
Quỹ học bổng bà giáo Hồng đã đồng hành với công tác khuyến học ở Hà Tĩnh từ 3 năm trở lại nay, với tổng nguồn huy động, hỗ trợ lên tới 2,5 tỷ đồng.
...và trao máy tính cho các trường học
Trong đợt này, Quỹ học bổng bà giáo Hồng đã hỗ trợ 4 bộ máy tính cho các trung tâm học tập cộng đồng ở Thạch Hà và Lộc Hà; trao 130 suất học bổng cho các em học sinh nghèo vượt khó học giỏi; trao 2 phần quà cho giáo viên khó khăn.
Tổng trị giá các phần quà, học bổng khoảng 115 triệu đồng.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.