(Baohatinh.vn) - Sáng ngày (15/3), tại Nghĩa trang Liệt sỹ huyện Cẩm Xuyên, Đảng bộ, nhân dân, lực lượng vũ trang huyện tổ chức đón nhận và an táng 2 hài cốt liệt sỹ có tên, được Đội quy tập mộ liệt sỹ - Bộ CHQS tỉnh Hà Tĩnh quy tập trên địa bàn.
Theo người dân cho biết, giai đoạn 1960 – 1968, tại khu vực bờ biển thuộc xã Cẩm Nhượng, có đơn vị pháo binh đóng quân để đánh địch từ biển vào đất liền. Năm 1963, đơn vị này bị trúng bom địch làm nhiều người hy sinh, trong đó có 2 liệt sỹ (1 người tên Huy, quê xã Sơn Kim và người còn lại tên Nam, quê xã Sơn Bình (Hương Sơn).
Sau khi chôn cất, 2 liệt sỹ này có ghi tên bia bằng tấm xi măng do nhân dân lập nên và được cất bốc từ xã Cẩm Nhượng về nghĩa trang Âm Hồn (thị trấn Thiên Cầm). Do chiến tranh qua lâu, việc lưu giữ hồ sơ 2 phần mộ liệt sỹ được quy tập lần này không xác định được họ và địa chỉ cụ thể.
Sau khi được người dân cung cấp, Đội Quy tập mộ liệt sỹ trong nước - Bộ CHQS tỉnh đã phối hợp với các cơ quan, ban, ngành tiến hành khảo sát, đồng thời cất bốc quy tập đưa về nghĩa trang địa bàn huyện Cẩm Xuyên.
Sau lễ truy điệu các liệt sỹ diễn ra trọng thể, thành kính, hài cốt các liệt sỹ đã được đưa về an táng tại Nghĩa trang Liệt sỹ huyện Cẩm Xuyên.
Việc đề nghị ban hành nghị quyết liên quan đến tổ bảo vệ ANTT ở cơ sở là một trong những nội dung quan trọng được xem xét, thảo luận tại Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh Hà Tĩnh khoá XVIII.
Ngày 15/7, Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng cùng bí thư các tỉnh tham dự hội nghị ra nghị quyết lãnh đạo thực hiện nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2024 của Đảng ủy Quân khu 4.
Những chiến công hiển hách của lực lượng Công an Hà Tĩnh thể hiện sự quyết liệt trong đấu tranh với các loại tội phạm, giữ vững sự bình yên cho Nhân dân.
Đội thi Hà Tĩnh đứng thứ 4 toàn đoàn tại Hội thi Nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” toàn quốc năm 2024.
Bộ đội Biên phòng Hà Tĩnh tiếp tục lan tỏa tinh thần, triển khai phong trào thi đua quyết thắng bằng nhiều cách làm sáng tạo, hiệu quả để xây dựng lực lượng và thực hiện tốt nhiệm vụ bảo vệ biên giới trong tình hình mới.
Bộ Tư lệnh Vùng 4 Hải quân vừa phối hợp trao bằng Tổ quốc ghi công cho gia đình các liệt sỹ quê Hà Tĩnh, Nghệ An và Quảng Ngãi hy sinh tại quần đảo Trường Sa.
Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Võ Trọng Hải yêu cầu: Trên cơ sở kết quả năm 2024, các địa phương chủ động xây dựng kế hoạch, chương trình thực hiện tuyển quân năm 2025 chặt chẽ, sát thực tiễn, phấn đấu đạt và vượt chỉ tiêu được giao.
Đồn Biên phòng Bản Giàng (BĐBP Hà Tĩnh) và Đại đội Biên phòng 311, Bộ CHQS tỉnh Khăm Muồn - Lào vừa tổ chức tuần tra trên tuyến biên giới chung giữa hai tỉnh.
BĐBP Hà Tĩnh tiếp tục tích cực điều tra, xử lý hành vi vi phạm IUU, các đường dây đưa tàu cá, ngư dân đi khai thác hải sản trái phép ở vùng biển nước ngoài...
Lực lượng cảnh sát biển đã trao 70 suất quà, 250 lá cờ Tổ quốc và hàng trăm tờ rơi, tờ gấp tuyên truyền pháp luật cho ngư dân các xã ven biển Lộc Hà (Hà Tĩnh).
Xã Cẩm Mỹ (Cẩm Xuyên) diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ (KVPT) để làm điểm cho các địa phương khác ở Hà Tĩnh rút kinh nghiệm tổ chức diễn tập năm 2024.