(Baohatinh.vn) - Nghi lễ rước linh vị Đức Thủy Tổ Kinh Dương Vương và các Vua Hùng đã được người dân Hà Tĩnh duy trì, bảo tồn từ bao đời nay.
Chiều 9/4, tại Khu di tích lịch sử văn hóa Đại Hùng ở phường Đậu Liêu, UBND TX Hồng Lĩnh tổ chức lễ rước linh vị Đức Thủy Tổ Kinh Dương Vương và các Vua Hùng từ Kinh đô Ngàn Hống (trên đỉnh Núi Hồng) đến sân lễ hội nơi tổ chức Lễ Giỗ Quốc Tổ Hùng Vương vào sáng mai.
Nghi lễ rước linh vị Đức Thủy Tổ Kinh Dương Vương và các Vua Hùng là một trong những hoạt động tại Lễ Giỗ Quốc Tổ Hùng Vương năm 2022.
Đây là một trong những nghi lễ truyền thống được Nhân dân duy trì và bảo tồn từ bao đời nay.
Lễ rước linh vị Đức Thủy Tổ Kinh Dương Vương và các Vua Hùng được UBND TX Hồng Lĩnh tổ chức rước từ Kinh đô Ngàn Hống (trên đỉnh Núi Hồng) đến sân lễ hội nơi tổ chức Lễ Giỗ Quốc Tổ Hùng Vương năm 2022.
Các đội hình rước kiệu gồm: đội múa rồng, sư tử...
... đội kèn, trống ...
... đội rước bát bửu (hoặc chấp kích)...
... đội bát âm và người rước trong trang phục truyền thống.
Hoạt động này có ý nghĩa sâu sắc nhằm tôn vinh giá trị của “Tín ngưỡng thờ cúng Hùng Vương”, góp phần thực hiện truyền thống đạo lý “Uống nước nhớ nguồn” và thể hiện lòng tôn kính đối với tổ tiên của dân tộc Việt Nam.
Tham gia lễ rước có đông đảo Nhân dân trong và ngoài tỉnh.
Lễ rước là hoạt động văn hoá tín ngưỡng đặc sắc kết nối giữa quá khứ với hiện tại, có ý nghĩa vun đắp tình cảm gia đình với cộng đồng và toàn xã hội.
Lễ Giỗ Quốc tổ Hùng Vương năm 2022 quy mô cấp tỉnh ở Hà Tĩnh sẽ được tổ chức vào 8h sáng mai ngày 10/4 (tức 10/3 âm lịch) tại Khu di tích lịch sử văn hóa Đại Hùng (phường Đậu Liêu, TX Hồng Lĩnh).
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Vượt qua gần 1.200 thí sinh, Nguyễn Minh Huệ (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã giành giải quán quân ở dòng nhạc dân ca trữ tình, Cuộc thi Giọng ca vàng Dân ca trữ tình và Bolero năm 2024.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.
Ông quê ở xã Ích Hậu, huyện Lộc Hà, tỉnh Hà Tĩnh, nổi tiếng là vị quan thanh liêm, chính trực, lập được nhiều công trạng. Ông phụng sự trong 3 triều vua Lê (Lê Thế Tông, Lê Kính Tông và Lê Thần Tông) và 2 đời chúa là Trịnh Tùng, Trịnh Tráng.
Với 28 năm bền bỉ gắn bó với công tác hội, chị Trần Thị Khuyên - Chủ tịch Hội LHPN xã Trường Sơn (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn là người "dẫn đường" cho phong trào của chị em ở địa phương ngày càng phát triển.
Với tâm niệm về "giọt máu cho đi”, chị Võ Thị Thùy Linh - Phó Bí thư Chi đoàn tổ dân phố 5 (thị trấn Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã có 17 lần hiến máu cứu người.
“Nước có quốc pháp, nhà có gia phong” - câu thành ngữ về nếp nhà ấy đang được mỗi gia đình người Việt nói chung và người Hà Tĩnh nói riêng giữ gìn, phát huy, kiến tạo tổ ấm hạnh phúc, góp phần xây dựng đất nước thịnh vượng.
18 tháng tuổi, bé Nguyễn Hữu Thiên Khang (huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) đã đọc thông thạo các nội dung trên sách báo, đến năm 3 tuổi, bé đã ghi nhớ và đọc được tiếng Anh.
Anh Hoàng Xuân Quý - Quản đốc Phân xưởng cơ điện của Nhà máy Chế biến phân hữu cơ từ rác thải (Công ty CP Môi trường và công trình đô thị Hà Tĩnh) đã có nhiều ý tưởng sáng tạo góp phần làm lợi cho đơn vị hàng trăm triệu đồng mỗi năm.
Ông quê ở xã Sơn Mỹ (nay là xã Tân Mỹ Hà), huyện Hương Sơn, tỉnh Hà Tĩnh. Ông có công trực tiếp xây dựng Thông tấn xã Việt Nam và Đài Tiếng nói Việt Nam, là cán bộ thông tấn đầu tiên hy sinh trong kháng chiến chống Pháp.
Tại Hà Tĩnh, ngày càng nhiều tấm gương điển hình, tiêu biểu trong học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh đã xuất hiện và lan tỏa sâu rộng trong cộng đồng bằng những việc làm thiết thực nhất.
Bằng sự tâm huyết, ông Hà Huy Bình - Bí thư Chi bộ thôn An Thịnh (xã An Hòa Thịnh, Hương Sơn, Hà Tĩnh) đã cùng bà con xây miền quê nghèo thành khu dân cư đáng sống.
Dù không phải là lễ trọng như tết Nguyên đán nhưng từ lâu, tết Đoan ngọ (mồng 5/5 âm lịch) vẫn là nét văn hóa truyền thống được nhiều người dân Hà Tĩnh gìn giữ, phát huy.