(Baohatinh.vn) - Mùa xuân mới Quý Mão 2023 đang gõ cửa từng nhà. Sắc xuân tràn ngập khắp các ngả đường, ngõ phố, TX Hồng Lĩnh (Hà Tĩnh) như khoác lên mình chiếc áo mới rực rỡ…
VIDEO: Không khí đón xuân tràn ngập phố phường Hồng Lĩnh
Chào mừng kỷ niệm 93 năm ngày thành lập Đảng Cộng sản Việt Nam (3/2/1930 - 3/2/2023), mừng Xuân Quý Mão 2023 và chào mừng kỷ niệm 31 năm Ngày thành lập thị xã (2/3/1992 - 2/3/2023), TX Hồng Lĩnh đã khoác lên mình chiếc áo mới với những sắc màu lộng lẫy.
Ngã tư trung tâm TX Hồng Lĩnh được trang hoàng để đón xuân sang...
Biểu tượng 5 con phượng hoàng tại ngã tư trung tâm thị xã nổi bật hơn trên nền hoa đỏ tươi vừa được trang hoàng.
Trên nhiều tuyến phố, công nhân Công ty CP Môi trường đô thị Hồng Lĩnh tiếp tục chỉnh trang các bồn hoa cây cảnh.
Đường Nguyễn Ái Quốc đã trở nên đẹp hơn với pano, áp phích, cờ hoa rực rỡ...
Dọc các tuyến đường là những khẩu hiệu mừng Đảng...
... mừng xuân...
... chào đón năm mới Quý Mão
Không khí rộn ràng những ngày giáp tết trên tuyến đường 3/2
Cụm tuyên truyền trước trụ sở Thị ủy Hồng Lĩnh
Trên mỗi con đường, góc phố của TX Hồng Lĩnh rực rỡ cờ hoa khiến lòng người thêm rạo rực, háo hức đón mùa xuân mới...
Để phục vụ người dân đón xuân mới Quý Mão 2023, TX Hồng Lĩnh đầu tư đặt hệ thống điện trang trí đường Quang Trung (đoạn từ nút giao Quốc lộ 8A đến cầu Treo Vọt) với 40 cột và đường Nguyễn Ái Quốc (đoạn từ nút giao Quốc lộ 8A đến đường Nguyễn Văn Giai) với 18 cột; tổng kinh phí hơn 8,55 tỷ đồng. Đồng thời, bố trí, chăm sóc, trồng mới các loại hoa, cây cảnh, thảm cỏ dải phân cách, với nhiều chủng loại cây và màu sắc đa dạng, phong phú.
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Vượt qua gần 1.200 thí sinh, Nguyễn Minh Huệ (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã giành giải quán quân ở dòng nhạc dân ca trữ tình, Cuộc thi Giọng ca vàng Dân ca trữ tình và Bolero năm 2024.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.
Ông quê ở xã Ích Hậu, huyện Lộc Hà, tỉnh Hà Tĩnh, nổi tiếng là vị quan thanh liêm, chính trực, lập được nhiều công trạng. Ông phụng sự trong 3 triều vua Lê (Lê Thế Tông, Lê Kính Tông và Lê Thần Tông) và 2 đời chúa là Trịnh Tùng, Trịnh Tráng.
Với 28 năm bền bỉ gắn bó với công tác hội, chị Trần Thị Khuyên - Chủ tịch Hội LHPN xã Trường Sơn (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn là người "dẫn đường" cho phong trào của chị em ở địa phương ngày càng phát triển.
Với tâm niệm về "giọt máu cho đi”, chị Võ Thị Thùy Linh - Phó Bí thư Chi đoàn tổ dân phố 5 (thị trấn Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã có 17 lần hiến máu cứu người.
“Nước có quốc pháp, nhà có gia phong” - câu thành ngữ về nếp nhà ấy đang được mỗi gia đình người Việt nói chung và người Hà Tĩnh nói riêng giữ gìn, phát huy, kiến tạo tổ ấm hạnh phúc, góp phần xây dựng đất nước thịnh vượng.
18 tháng tuổi, bé Nguyễn Hữu Thiên Khang (huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) đã đọc thông thạo các nội dung trên sách báo, đến năm 3 tuổi, bé đã ghi nhớ và đọc được tiếng Anh.
Anh Hoàng Xuân Quý - Quản đốc Phân xưởng cơ điện của Nhà máy Chế biến phân hữu cơ từ rác thải (Công ty CP Môi trường và công trình đô thị Hà Tĩnh) đã có nhiều ý tưởng sáng tạo góp phần làm lợi cho đơn vị hàng trăm triệu đồng mỗi năm.
Ông quê ở xã Sơn Mỹ (nay là xã Tân Mỹ Hà), huyện Hương Sơn, tỉnh Hà Tĩnh. Ông có công trực tiếp xây dựng Thông tấn xã Việt Nam và Đài Tiếng nói Việt Nam, là cán bộ thông tấn đầu tiên hy sinh trong kháng chiến chống Pháp.
Tại Hà Tĩnh, ngày càng nhiều tấm gương điển hình, tiêu biểu trong học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh đã xuất hiện và lan tỏa sâu rộng trong cộng đồng bằng những việc làm thiết thực nhất.
Bằng sự tâm huyết, ông Hà Huy Bình - Bí thư Chi bộ thôn An Thịnh (xã An Hòa Thịnh, Hương Sơn, Hà Tĩnh) đã cùng bà con xây miền quê nghèo thành khu dân cư đáng sống.
Dù không phải là lễ trọng như tết Nguyên đán nhưng từ lâu, tết Đoan ngọ (mồng 5/5 âm lịch) vẫn là nét văn hóa truyền thống được nhiều người dân Hà Tĩnh gìn giữ, phát huy.