(Baohatinh.vn) - Thực hiện chương trình phối hợp với Tổ chức Nông lâm thế giới (ICRAF), sáng 16/12, Hội Nông dân Hà Tĩnh tổ chức lớp tập huấn về phát triển nông nghiệp thông minh với khí hậu (CSA).
Chuyên gia Tổ chức ICRAF truyền đạt các chuyên đề
Trong thời gian 2 ngày, các học viên sẽ được trang bị kiến thức về những thách thức, sự khác nhau giữa thời tiết và khí hậu; phân tích biến đổi khí hậu và dao động khí hậu; các khí nhà kính, ảnh hưởng của biến đổi khí hậu đến nông nghiệp Hà Tĩnh; các nội dung chính của CSA; xác định được các mô hình CSA phù hợp với Hà Tĩnh; các thực hành nông nghiệp thông minh với khí hậu, các mô hình phù hợp với Hà Tĩnh.
Cán bộ Ban Dự án và học viên trao đổi nhóm về phát triển nông nghiệp thông minh với khí hậu
Ban Tổ chức cũng sẽ giới thiệu về các bài học từ tổ chức ICRAF Việt Nam; hệ thống thông tin dự báo khí hậu nông nghiệp và các kịch bản có thể xảy ra; cách đánh giá các thực hành hiện tại; cách đề xuất thực hiện các hệ thống, thực hành thông minh. Qua đó, xây dựng kế hoạch hoạt động để phát triển các mô hình CSA tại Hà Tĩnh trên cơ sở kế hoạch nhân rộng, phát triển mô hình CSA.
Sau khi nắm vững kiến thức, cán bộ hỗ trợ kỹ thuật sẽ cùng với các học viên trao đổi, thảo luận nhóm theo hình thức hỏi – đáp, đề xuất những mong muốn trong quá trình tập huấn; tiếp cận với một số mô hình đã thực hiện có hiệu quả tại huyện Hương Sơn.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.