(Baohatinh.vn) - Hội thi nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ được huyện Lộc Hà, Nghi Xuân (Hà Tĩnh) tổ chức nhằm góp phần mang lại hiệu quả trong phong trào toàn dân tham gia PCCC.
Sáng 21/4, UBND huyện Lộc Hà tổ chức Hội thi nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” năm 2024.
Hội thi có 12 đội đến từ các xã, thị trấn trên địa bàn tham gia. Mỗi đội có 8 VĐV ở nhiều lứa tuổi, trong đó có ít nhất 1 nữ. (Ảnh: lãnh đạo huyện Lộc Hà và BTC tặng cờ lưu niệm cho các đội). Tham gia hội thi, các đội bốc thăm, trả lời phần thi lý thuyết (bộ câu hỏi có 30 câu) thể hiện nhận thức, hiểu biết các vấn đề liên quan đến phòng cháy, chữa cháy (PCCC) trong thời gian 1 phút. (Ảnh: đội xã Bình An tham gia phần thi lý thuyết). Phần thi thực hành, các đội thể hiện kỹ năng chữa cháy, cứu nạn, cứu hộ cháy nhà ở dân cư, ki-ốt theo các tình huống giả định do BTC đưa ra. (Ảnh: đội xã Mai Phụ thực hiện nội dung dập lửa cứu người và tài sản).
Nhờ tập luyện chăm chỉ, kỹ năng tốt, thao tác nhanh nên tất cả các đội đều hoàn thành xuất sắc phần thi, nhất là các nội dung như: cắt phá khóa, dập đám cháy, ứng cứu người bị nạn và đưa ra khỏi nhà, đưa tài sản đến nơi tập kết, đảm bảo an toàn tuyệt đối cho lực lượng ứng cứu...(Ảnh: đội xã Thạch Kim thực hiện thao tác cứu hỏa). Trong quá trình đua tài, các đội thi đã thi đấu trung thực, khách quan, nỗ lực hết mình và nhận được sự cổ vũ rất nhiệt tình của đông đảo khán giả. Qua đó, góp phần lan tỏa các kiến thức, kinh nghiệm, kỹ năng PCCC cho người dân. Kết thúc hội thi, đội xã Hộ Độ đã xuất sắc giành giải nhất, xã Thạch Kim giành giải nhì, xã Bình An và Mai Phụ giành giải ba, các xã còn lại giành giải khuyến khích. (Ảnh: lãnh đạo Công an tỉnh, huyện Lộc Hà, BTC chụp ảnh lưu niệm cùng đội giải nhất).
Sáng 21/4, UBND huyện Nghi Xuân tổ chức Hội thi nghiệp vụ chữa cháy và cứu nạn, cứu hộ “Tổ liên gia an toàn phòng cháy, chữa cháy” năm 2024.
Hội thi có sự tham gia của 17 đội với hơn 200 thành viên đến từ các tổ liên gia an toàn phòng cháy chữa cháy (PCCC) các xã, thị trấn trên địa bàn huyện Nghi Xuân. Mỗi đội tham gia có 8 VĐV, trong đó ít nhất 1 người là nữ.
Tham gia hội thi, các đội trải qua 2 phần thi lý thuyết và thực hành. Ở phần lý thuyết, các đội trả lời 30 câu hỏi kiến thức về công tác PCCC, cứu nạn, cứu hộ.
Phần thi thực hành, các đội thực hiện thao tác kỹ năng sử dụng công cụ chữa cháy, bình cứu hỏa; cứu người và di chuyển tài sản đối với loại hình nhà để ở kết hợp sản xuất, kinh doanh; tổ chức thoát hiểm trong đám cháy và sơ cấp cứu...
Hội thi là dịp nâng cao kỹ năng xử lý tình huống cháy nổ, cứu nạn, cứu hộ cho các thành viên tổ liên gia an toàn PCCC ; phát huy có hiệu quả phương châm “4 tại chỗ” khi xảy ra cháy nổ tại khu dân cư, góp phần mang lại hiệu quả trong phong trào toàn dân tham gia PCCC.
Kết thúc hội thi, Ban Tổ chức đã trao giải nhất cho đội xã Xuân Phổ, giải nhì cho đội thị trấn Tiên Điền và thị trấn Xuân An, giải ba cho đội xã Cương Gián và Xuân Hội.
Bảo hiểm xã hội Việt Nam cho biết đã xuất hiện văn bản giả mạo cơ quan này nhằm thông tin về ứng dụng VssID 4.0 do các đối tượng lừa đảo đã lập ra để đánh cắp thông tin cá nhân của người dân.
Chị Nguyễn Thị Oanh (thị trấn Lộc Hà, huyện Lộc Hà, Hà Tĩnh) hỏi: Trường hợp giao cấu với người từ đủ 13 tuổi đến dưới 16 tuổi sẽ bị pháp luật xử phạt như thế nào?
Từng là giáo viên dạy giỏi, thế nhưng, chỉ vì lòng tham, Hoàng Thị Tuyết (SN 1985, trú thôn Thượng Hải, xã Gia Phố, Hương Khê, Hà Tĩnh) đã đánh mất tất cả.
Công an TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) vừa ra quyết định khởi tố, bắt tạm giam Tưởng Tuấn Anh (trú tại Xã Quảng Tùng, huyện Quảng Trạch, Quảng Bình) về tội “Lừa đảo chiếm đoạt tài sản”.
70 đại biểu là công chức của các sở, ban, ngành ở 3 tỉnh: Nghệ An, Hà Tĩnh, Quảng Bình vừa được Bộ Tư pháp hướng dẫn, tập huấn về công tác xây dựng, kiểm tra, rà soát văn bản QPPL.
Các ý kiến góp ý rút kinh nghiệm sau phiên toà giúp kiểm sát viên thấy được ưu điểm, thiếu sót trong công tác thực hành quyền công tố và kiểm sát xét xử.
Vụ án Nguyễn Khắc Giang (TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) sử dụng hình ảnh quay lén để đe dọa, cưỡng đoạt tài sản đã gióng lên hồi chuông cảnh báo, khiến dư luận rất bức xúc.
6 tháng đầu năm 2024, các cơ quan, đơn vị, địa phương trên địa bàn tỉnh Hà Tĩnh đã thực hiện 2.218 cuộc phổ biến pháp luật trực tiếp với 298.244 lượt người tham dự...
Lính biên phòng Hà Tĩnh đã không quản ngại gian khó, hiểm nguy, nêu cao tinh thần thi đua quyết thắng để đấu tranh phòng chống các loại tội phạm hiệu quả.
BQL khu du lịch Thiên Cầm (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã huy động 100% lực lượng để nhắc nhở, cảnh báo du khách trước ảnh hưởng của áp thấp nhiệt đới gây sóng lớn.
BĐBP Hà Tĩnh và Cục Phòng chống ma túy và tội phạm (Bộ Tư lệnh Bộ đội Biên phòng) phối hợp Công an TP Viêng Chăn giải cứu 7 công dân Việt Nam bị lừa sang Lào.
Lừa đảo chiếm đoạt tài sản và sử dụng tài liệu giả của cơ quan, tổ chức, Hoàng Thị Tuyết (huyện Hương Khê, Hà Tĩnh) phải lĩnh mức án 9 năm 6 tháng tù giam.
Hội nghị là dịp để đội ngũ báo cáo viên pháp luật, công chức pháp chế trên địa bàn Hà Tĩnh được nâng cao kiến thức và kỹ năng phổ biến, giáo dục pháp luật.
Căn cứ tài liệu điều tra vụ án, quy định pháp luật, ngày 10/7, Cơ quan CSĐT Công an tỉnh Thái Bình đã ra quyết định khởi tố vụ án, khởi tố bị can, lệnh bắt bị can để tạm giam, lệnh khám xét đối với ông Lê Thanh Vân.
Công an Hà Tĩnh cảnh báo tình trạng lợi dụng học sinh, sinh viên mở tài khoản ngân hàng để thực hiện hành vi lừa đảo, chiếm đoạt tài sản trên không gian mạng.