(Baohatinh.vn) - "Ngày hội sáng tạo trẻ, khởi nghiệp lần thứ II năm 2024" ở Hà Tĩnh diễn ra với hơn 50 hoạt động quy mô cấp huyện và 200 hoạt động cấp cơ sở...
Ngày 4/8, gần 2.500 đoàn viên, thanh niên thuộc các cấp bộ Đoàn, Hội toàn tỉnh đã đồng loạt ra quân hưởng ứng Ngày hội sáng tạo trẻ, khởi nghiệp lần thứ II năm 2024. Trong ảnh: ra mắt mô hình kinh tế thanh niên nuôi lươn không bùn tại huyện Thạch Hà. ĐVTN huyện Hương Khê đóng góp ý kiến vào diễn đàn số "Lắng nghe Thanh niên nói"; đồng thời ra mắt mã QR thông tin di tích lịch sử cấp tỉnh tại xã Hương Xuân... Chi đoàn Sở Thông tin và Truyền thông (Đoàn Khối CCQ&DN tỉnh) phối hợp Huyện đoàn Cẩm Xuyên tổ chức tập huấn chuyển đổi số, phòng chống lừa đảo trên không gian mạng; hướng dẫn sử dụng dịch vụ công trực tuyến, thanh toán điện tử cho đoàn viên và người dân trên địa bàn. Huyện đoàn, Hội LHTN Việt Nam huyệnKỳ Anh trao quyết định hỗ trợ vốn vay mô hình kinh tế thanh niên cho đồng chí Dương Thị Hạnh - Bí thư Chi đoàn thôn Mỹ Thuận, xã Kỳ Sơn.
ĐVTN huyện Đức Thọ xây dựng công trình thanh niên từ vật liệu tái chế; tư vấn giới thiệu việc làm cho hơn 200 ĐVTN; tập huấn cho cán bộ đoàn ứng dụng chuyển đổi số trong truyền thông... Thành đoàn Hà Tĩnh ra mắt 3 mô hình kinh tế thanh niên quy mô hơn 2 tỷ đồng; triển khai xây dựng các công trình thanh niên điểm check-in hồ sen; tổ chức lớp học lập trình miễn phí, lớp tập huấn ứng dụng khoa học kỹ thuật, tư vấn hướng nghiệp cho ĐVTN. Huyện Nghi Xuân ra mắt 5 mô hình kinh tế thanh niên; 6 công trình mã QR thông tin công trình văn hóa trên địa bàn; tổ chức 4 chương trình tập huấn nâng cao năng lực số cho thanh niên trên không gian mạng.
Ra mắt công trình mã QR thông tin di tích lịch sử cấp tỉnh tại huyện Lộc Hà. Ra mắt mô hình kinh tế thanh niên trong lĩnh vực bảo vệ môi trường tại Cẩm Xuyên. ĐVTN huyện Can Lộc hỗ trợ ngày công xây dựng nhà tình nghĩa.
Dịp này, các cấp bộ Đoàn, Hội đăng tải hàng trăm ý tưởng, sáng kiến có giá trị thực tiễn trên ngân hàng ý tưởng thanh niên Hà Tĩnh; ra mắt 22 công trình mã QR quảng bá di tích lịch sử, số hóa thông tin, thư viện số; tập huấn chuyển giao khoa học kỹ thuật, nâng cao năng lực số, an toàn không gian mạng cho thanh thiếu nhi; diễn đàn số "Lắng nghe thanh niên nói". Ra mắt 15 mô hình kinh tế thanh niên; trao quyết định hỗ trợ vốn vay cho 2 dự án khởi nghiệp. Bên cạnh đó, tuổi trẻ Hà Tĩnh cũng đang tiếp tục các hoạt động hỗ trợ làm căn cước cho trẻ em, đăng ký chữ ký số cho công dân...
Tỉnh đoàn, Hội đồng Đội tỉnh Hà Tĩnh vừa vinh dự được nhận nhiều khen thưởng của Trung ương Đoàn, Hội đồng Đội Trung ương vì đã hoàn thành xuất sắc nhiệm vụ được giao.
Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy Trần Thế Dũng mong muốn các cấp công đoàn Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả phong trào thi đua, nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho đoàn viên, người lao động, góp phần xây dựng và phát triển KT-XH tỉnh nhà.
Với tinh thần xung kích, tình nguyện, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã chọn “sống cống hiến” bằng nhiều việc làm ý nghĩa; mong muốn mang tới những điều tốt đẹp cho cộng đồng.
Anh Hồ Sỹ Quốc - Chủ tịch Công đoàn cơ sở Công ty Formosa Hà Tĩnh là một trong 95 cá nhân được biểu dương chủ tịch công đoàn cơ sở tiêu biểu toàn quốc.
Kế thừa truyền thống 95 năm vẻ vang của Công đoàn Việt Nam, Công đoàn Hà Tĩnh đã không ngừng lớn mạnh, đổi mới và phát triển, góp phần xây dựng quê hương giàu đẹp, văn minh.
Hưởng ứng Chiến dịch Mùa hè xanh 2024, hơn 1.120 sinh viên các trường đại học, cao đẳng đã "đóng quân" trên địa bàn Hà Tĩnh, xung kích thực hiện nhiều công trình, phần việc thiết thực, ý nghĩa.
Những ngày tháng 7, các cấp bộ Đoàn Hà Tĩnh đã triển khai nhiều hoạt động thiết thực, ý nghĩa, thể hiện tinh thần trách nhiệm, sự tri ân của thế hệ trẻ đối với những mất mát, hy sinh của các bậc cha anh...
Những ngọn nến được tuổi trẻ Hà Tĩnh thắp lên tại Khu tưởng niệm Lý Tự Trọng (Thạch Hà) thể hiện sự tri ân sâu sắc đối với người đoàn viên thanh niên cộng sản đã dành trọn tuổi xuân của mình cho Tổ quốc.
MTTQ các cấp ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân phát huy tinh thần chủ thể, trách nhiệm, tham gia xây dựng nông thôn mới đảm bảo hiệu quả, bền vững.
Tâm huyết và có nhiều sáng kiến trong hoạt động công đoàn, chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh vừa được vinh danh cán bộ công đoàn tiêu biểu toàn quốc.
Trong không khí trang trọng của buổi lễ, tuổi trẻ Hà Tĩnh đã thắp lên những ngọn nến tri ân để bày tỏ lòng biết ơn, tưởng nhớ đến các anh hùng liệt sĩ và 10 nữ TNXP tại Ngã ba Đồng Lộc.
Không chỉ linh hoạt, sáng tạo trong thực hiện các công trình, phần việc, thanh niên Hà Tĩnh còn tích cực tích lũy kiến thức nhằm hướng tới mục tiêu trở thành những hướng dẫn viên, “đại sứ” du lịch.
Thông qua hội thi, các xã, thị trấn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh) có dịp trao đổi, học tập phương pháp làm dân vận khéo; xử lý hiệu quả, kịp thời các tình huống ở cơ sở.
Với sự sáng tạo, linh hoạt, trong nửa đầu nhiệm kỳ 2021 - 2026, Hội Liên hiệp phụ nữ tỉnh Hà Tĩnh đã thực hiện đạt phần lớn chỉ tiêu nghị quyết đại hội phụ nữ các cấp.
Sáng ngày 19/7, tại Hà Nội, Phó Chủ tịch Ủy ban Trung ương MTTQ Việt Nam Nguyễn Hữu Dũng đã chủ trì cuộc làm việc cho ý kiến vào nội dung Đại hội đại biểu MTTQ Việt Nam tỉnh Hà Tĩnh lần thứ XV, nhiệm kỳ 2024-2029.
Với hình thức vận động linh hoạt, quản lý và sử dụng nguồn lực hiệu quả, Quỹ "Vì người nghèo" tỉnh Hà Tĩnh đã hỗ trợ hàng nghìn lượt người dân có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Phát huy phẩm chất Bộ đội Cụ Hồ, các cựu chiến binh ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) luôn nêu cao tinh thần phấn đấu, hăng say thi đua, gương mẫu đi đầu, xung kích trong mọi lĩnh vực hoạt động.
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.