(Baohatinh.vn) - Với đạo lý “Uống nước nhớ nguồn”, huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã trao tặng 7.532 suất quà ý nghĩa đến các thương binh, bệnh binh, gia đình chính sách trên địa bàn.
Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Văn Hùng và lãnh đạo huyện Lộc Hà đến thăm hỏi, tặng quà thương binh Nguyễn Đức Danh (xã Ích Hậu) nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2024)
Trong tháng 7 tri ân, các cấp, các ngành, MTTQ và các tổ chức đoàn thể ở Lộc Hà đã trao tặng 7.532 suất quà với tổng trị giá gần 1.847 triệu đồng đến các đối tượng chính sách, gia đình người có công trên địa bàn; trong đó, Trung ương và tỉnh có 4.091 suất quà trị giá gần 1.245 triệu đồng; huyện và xã trao tặng 2.964 suất quà trị giá hơn 311 triệu đồng, 549 suất còn lại được thực hiện bằng nguồn xã hội hóa.
Lộc Hà đã trao tặng 7.532 suất quà với tổng trị giá gần 1.847 triệu đồng đến các đối tượng chính sách, gia đình người có công trên địa bàn.
Đặc biệt, trong những ngày kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2024), các đồng chí lãnh đạo huyện và lãnh đạo các địa phương đã trực tiếp đến động viên, thăm hỏi, tặng quà cho các thương binh, bệnh binh nặng, đau ốm dài ngày và các gia đình chính sách có hoàn cảnh khó khăn.
Phó Chủ tịch UBND huyện Lộc Hà Nguyễn Việt Cường tặng quà cho thương binh Nguyễn Thanh Hóa ở xã Thạch Kim.
Bên cạnh đó, các cấp, ngành, MTTQ và các tổ chức đoàn thể ở Lộc Hà cũng đã phối hợp tổ chức nhiều hoạt động thiết thực để tri ân các anh hùng liệt sĩ, thương binh, bệnh binh, gia đình chính sách trên địa bàn như: dọn vệ sinh môi trường đài tưởng niệm các anh hùng liệt sĩ; dọn dẹp vườn hộ và nhà cửa các đình đình chính sách neo đơn; thắp nến tri ân ở nghĩa trang huyện; nói chuyện truyền thống với thế hệ trẻ; nấu “bữa cơm nghĩa tình”, tặng sổ tiết kiệm cho các đối tượng có hoàn cảnh khó khăn; dâng hương, dâng hoa tại các nghĩa trang liệt sĩ và các địa chỉ đỏ...
Hoạt động tập huấn đã cung cấp kỹ năng, kiến thức cho đội ngũ cán bộ làm công tác giảm nghèo ở huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh), nhằm hướng đến mục tiêu giảm nghèo đa chiều, bền vững.
Với những việc làm cụ thể, thiết thực, các cấp chính quyền, cơ quan, đơn vị ở Hà Tĩnh đang góp phần nâng cao đời sống vật chất và tinh thần cho người có công ở trên địa bàn.
Được sự đồng hành, “tiếp sức” của các cấp, nhiều hộ khó khăn trên địa bàn huyện Vũ Quang (Hà Tĩnh) đã có điều kiện vươn lên ổn định cuộc sống, phát triển kinh tế.
Những năm qua, cùng với tập trung phát triển KT-XH, các cấp, ngành, địa phương ở Hà Tĩnh cũng triển khai đồng bộ hệ thống chính sách ưu đãi về người có công với cách mạng bằng cả trái tim. Xung quanh vấn đề này, Báo Hà Tĩnh có cuộc trò chuyện với ông Đặng Văn Dũng - Phó Giám đốc Sở LĐ-TB&XH và ông Hồ Thái Sơn - Phó Chủ tịch UBND huyện Hương Sơn.
Trưởng ban Nội chính Tỉnh ủy Nguyễn Đình Hải và Trưởng ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Hà Văn Hùng mong các gia đình chính sách ở Đức Thọ, Lộc Hà (Hà Tĩnh) vượt qua khó khăn; giáo dục con cháu thi đua học tập, lao động sản xuất giỏi.
Qua 4 năm thực hiện Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững đã giúp huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) kiên cố hóa thêm 1.054 ngôi nhà cho hộ nghèo, cận nghèo, có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn.
Việc xây dựng Ngân hàng gene liệt sỹ, thân nhân liệt sỹ mở ra hy vọng xác định được danh tính cho hơn 300.000 ngôi mộ liệt sỹ đã được quy tập nhưng chưa xác định được thông tin.
Hướng tới kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947 – 27/7/2024), các đồng chí lãnh đạo tỉnh Hà Tĩnh đã đến thăm, tặng quà tại các cơ sở chăm sóc, điều trị thương binh, bệnh binh và các gia đình người có công ở Nghệ An, Hà Tĩnh.
Nhân dịp kỷ niệm Ngày Thương binh - Liệt sỹ (27/7), các cấp hội phụ nữ Hà Tĩnh đã huy động được hàng nghìn suất quà, hỗ trợ nhiều mô hình sinh kế... để tri ân người có công trên địa bàn.
Trưởng ban Tổ chức Tỉnh ủy Hà Tĩnh Võ Hồng Hải bày tỏ lòng tri ân sâu sắc với các thương, bệnh binh, gia đình chính sách, gia đình người có công với cách mạng trên địa bàn huyện Thạch Hà.
Tổng số đối tượng là người có công với cách mạng và thân nhân người có công với cách mạng được tặng quà nhân dịp Kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ ở Hà Tĩnh là 79.191 người.
Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững đã giúp các hộ nghèo, cận nghèo, hoàn cảnh khó khăn, bị ảnh hưởng thiên tai... ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) có nhà kiên cố để “an cư, lạc nghiệp”.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Trong vòng nửa năm, BHXH Nghi Xuân (Hà Tĩnh) đã vượt chỉ tiêu cả năm về phát triển người tham gia BHXH bắt buộc. Kết quả đó tạo động lực để đơn vị tiếp tục thực hiện tốt các nhiệm vụ khác.
Theo quy định mới của Luật BHXH sửa đổi 2024, người lao động thuộc khối quân đội, công an nhân dân có thể về hưu trước tuổi trong trường hợp nào, mức lương được tính ra sao?
Các hoạt động tặng quà, khám chữa bệnh, cấp thuốc miễn phí... được các đơn vị thực hiện nhằm tri ân sâu sắc, hướng đến Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947- 27/7/2024).
Tháng Bảy về, các thương binh, bệnh binh và thân nhân những người có công với cách mạng ở Hà Tĩnh lại thêm ấm lòng bởi những nghĩa cử tri ân của các cấp ngành và toàn xã hội.
Thay vì "sinh một hoặc hai con", Bộ Y tế đề xuất các cặp vợ chồng có quyền quyết định thời gian sinh con, số con và khoảng cách giữa các lần sinh phù hợp với lứa tuổi, tình trạng sức khỏe, thu nhập…
Bộ Nội vụ cho biết, mức trợ cấp hằng tháng đối với cán bộ xã, phường, thị trấn già yếu đã nghỉ việc sẽ được tăng thêm 15% trên mức trợ cấp được hưởng tại thời điểm tháng 6/2024 theo quy định tại Điều 2 Nghị định số 75/2024/NĐ-CP của Chính phủ điều chỉnh lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội và trợ cấp hằng tháng.
Thông tư 07/2024/TT-BNV hướng dẫn thực hiện mức lương cơ sở đối với các đối tượng hưởng lương, phụ cấp trong các cơ quan, tổ chức, đơn vị sự nghiệp công lập vừa được Bộ Nội vụ ban hành.
Theo Luật Bảo hiểm xã hội (BHXH) sửa đổi có hiệu lực từ 1/7/2025, người nhận trợ cấp hưu trí xã hội, bên cạnh khoản tiền theo tháng, còn được nhận bảo hiểm y tế (BHYT), đến khi chết được tổ chức, cá nhân lo mai táng, nhận hỗ trợ chi phí mai táng theo quy định của pháp luật về người cao tuổi.