(Baohatinh.vn) - Sau khi có kết quả xét nghiệm dương tính với virus dịch tả lợn châu Phi, lực lượng chức năng huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã tổ chức tiêu hủy 39 con lợn ở xã Kỳ Giang (Kỳ Anh).
Đàn lợn của gia đình ông Cao Đức Hùng dương tính với virus dịch tả lợn châu Phi...
Trước đó, ngày 12/11, gia đình ông Cao Đức Hùng ở thôn Tân Giang (xã Kỳ Giang) phát hiện đàn lợn 39 con có dấu hiệu lười vận động, một số vùng da trắng chuyển sang màu đỏ…
Cơ quan thú y đã tiến hành lấy mẫu xét nghiệm.
...nên đã được đưa đi tiêu hủy.
Sáng nay (19/11), sau khi có kết quả xác định đàn lợn của ông Hùng dương tính với virus dịch tả lợn châu Phi, huyện Kỳ Anh đã phối hợp cùng các cơ quan chức năng liên quan tổ chức tiêu hủy.
Lập chốt cảnh báo khu vực có dịch tả lợn châu Phi ở đầu thôn Tân Giang (Kỳ Giang)
Hiện, chính quyền xã Kỳ Giang cũng đã triển khai đồng bộ các biện pháp phòng chống dịch tả lợn châu Phi lây lan trên diện rộng.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.