(Baohatinh.vn) - Sản phẩm “Đền thờ Song Trạng” của học sinh Trường Tiểu học Đức Thuận (TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) giành giải nhất Cuộc thi thuyết minh “Hồng Lĩnh trong trái tim em”.
Cuộc thi thuyết minh “Hồng Lĩnh trong trái tim em” dành cho học sinh tiểu học và trung học cơ sở do Phòng GD&ĐT thị xã Hồng Lĩnh tổ chức, phát động từ tháng 9/2023.
Chiều 13/4, Phòng GD&ĐT thị xã Hồng Lĩnh tổ chức vòng chung kết Cuộc thi thuyết minh “Hồng Lĩnh trong trái tim em” dành cho học sinh tiểu học và trung học cơ sở năm 2024. Ảnh: Đại biểu tham dự vòng chung kết cuộc thi.
Thí sinh tham gia cuộc thi phải trải qua 3 vòng (khám phá, chinh phục và chung kết). Mỗi thí sinh trình bày bài thuyết minh (bằng video clip) giới thiệu về 1 di tích lịch sử, văn hóa, danh lam, thắng cảnh, điểm đến du lịch hấp dẫn hay địa chỉ văn hóa, cảnh đẹp đặc sắc, nhân vật lịch sử hoặc một hoạt động sản xuất ở làng nghề truyền thống của TX xã Hồng Lĩnh, bằng tiếng Việt hoặc tiếng Anh.
Sau khi phát động, Ban tổ chức cuộc thi đã nhận được 33 tác phẩm dự thi và lựa chọn 12 sản phẩm xuất sắc lọt vòng chung kết.
Tại vòng chung kết, các thí sinh thuyết trình trực tiếp sản phẩm dự thi của mình bằng tiếng Anh hoặc tiếng Việt và trả lời câu hỏi của Ban giám khảo.
Em Bùi Thị Minh Anh – học sinh lớp 4A2, Trường Tiểu học Đức Thuận thuyết minh sản phẩm dự thi “Đền thờ Song Trạng”. Em Đinh Trần Diễm My – học sinh lớp 5A3, Trường Tiểu học Nam Hồng trả lời câu hỏi của Ban giám khảo
Kết thúc cuộc thi, Ban tổ chức đã trao giải 1 nhất, 2 giải nhì, 3 giải ba và 6 giải khuyến khích cho các thí sinh.
Trao giải nhất cho em Bùi Thị Minh Anh – học sinh lớp 4A2, Trường Tiểu học Đức Thuận... ... và trao giải nhì cho các thí sinh. Video đạt giải nhất cuộc thi.
Cuộc thi thuyết minh “Hồng Lĩnh trong trái tim em” nhằm giáo dục cho học sinh các trường học trên địa bàn những giá trị truyền thống, văn hoá, lịch sử, khơi dậy niềm tin, lòng tự hào về quê hương Hồng Lĩnh; rèn luyện cho học sinh nâng cao kỹ năng thuyết trình, bồi dưỡng năng lực tư duy theo định hướng phát triển phẩm chất và năng lực.
Cuộc thi đã thu hút sự quan tâm, tìm hiểu của đông đảo học sinh, Nhân dân trong và ngoài tỉnh về các di tích lịch sử, văn hoá, danh lam, thắng cảnh, điểm du lịch hấp dẫn của TX Hồng Lĩnh; đồng thời góp phần giới thiệu tiềm năng, lợi thế và quảng bá du lịch văn hoá tâm linh của TX Hồng Lĩnh đến với du khách thập phương.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.
Dù không có bố mẹ ở bên chăm sóc nhưng dưới sự bảo ban của ông bà, Nguyễn Tố Uyên - Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) đã luôn nỗ lực và đạt thủ khoa khối B00 Hà Tĩnh.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
Theo số điểm sàn, điểm chuẩn tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025 vừa được công bố, Hà Tĩnh có thêm hơn 800 học sinh được vào các trường THPT công lập.
Năm học 2024 - 2025, điểm chuẩn đầu vào các trường THPT trên địa bàn Hà Tĩnh dao động từ 15 đến 22,75, chênh lệch giữa trường cao nhất và thấp nhất là 7,75 điểm.
Khởi động sớm công tác chuẩn bị với mục tiêu đáp ứng đủ nhu cầu cho học sinh, thời điểm hiện tại, 80% sách giáo khoa đã được cung ứng đến tận 13 huyện, thành thị.
Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.
Hội khuyến học các tỉnh thuộc Cụm thi đua số 4 Bắc miền Trung đã chủ động, kịp thời tham mưu cho cấp ủy, chính quyền các giải pháp hữu hiệu trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo về công tác khuyến học, khuyến tài, xây dựng xã hội học tập.
Quá trình thực hiện công tác khuyến học, khuyến tài trong giai đoạn mới, Hà Tĩnh đã đúc rút những bài học quý, nhân rộng những cách làm hay, mô hình hiệu quả. Từ đó tiếp tục phát huy tâm huyết, trách nhiệm của các cấp, ngành và cộng hưởng nguồn lực của toàn xã hội để thắp sáng ngọn lửa hiếu học, thúc đẩy hành trình chinh phục tri thức, nâng cao chất lượng nguồn nhân lực đáp ứng yêu phát triển và hội nhập.