(Baohatinh.vn) - Thông qua hoạt động ngoại khóa, các em học sinh ở Hương Sơn (Hà Tĩnh) đã được cung cấp các kiến thức, kỹ năng phòng ngừa các loại tội phạm trên không gian mạng.
Ngày 23/5, Đoàn Thanh niên xã Sơn Trung phối hợp với Liên đội Trường THCS Trung Phú tổ chức hoạt động ngoại khoá tuyên truyền “90 giây an toàn”, trang bị kỹ năng an toàn trên không gian mạng và phòng chống xâm hại trẻ em cho cán bộ, giáo viên, người lao động và học sinh.
Môi trường Internet mang lại nhiều lợi ích và cơ hội phát triển cho trẻ em như: cung cấp kiến thức, thông tin; tương tác, chia sẻ, kết nối; vui chơi, giải trí hấp dẫn, đa dạng. Tuy nhiên, internet cũng tiềm ẩn nhiều cạm bẫy khó lường khi các em chưa có đầy đủ nhận thức và kỹ năng để tự bảo vệ bản thân trên không gian mạng.
Tại buổi hoạt động ngoại khóa, các em học sinh đã được nghe anh Võ Văn Ninh - Hội đồng Huấn luyện Đoàn - Hội - Đội Tỉnh đoàn Hà Tĩnh tuyên truyền về Luật An ninh mạng; các biện pháp phòng ngừa tội phạm trên mạng xã hội; những thủ đoạn, hành vi của các loại tội phạm trên không gian mạng... Đây được xem là “vắc xin số” để các em có thể tự bảo vệ và phát triển an toàn, lành mạnh trên môi trường mạng; sử dụng mạng xã hội an toàn, đúng quy định của pháp luật; phòng tránh được nguy cơ bị xâm hại của các loại đối tượng tội phạm...
Sau hoạt động ngoại khóa, Hội đồng Đội huyện Hương Sơn và Liên đội Trường THCS Trung Phú cũng ra mắt công trình măng non “Nhà vệ sinh thân thiện” nhằm chào mừng đại hội Đoàn các cấp nhiệm kỳ 2022 - 2027.
Lãnh đạo LĐLĐ huyện, Phòng GD&ĐT, Huyện đoàn cùng các đại biểu tham quan thư viện Trường THCS Trung Phú.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.
Dù không có bố mẹ ở bên chăm sóc nhưng dưới sự bảo ban của ông bà, Nguyễn Tố Uyên - Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) đã luôn nỗ lực và đạt thủ khoa khối B00 Hà Tĩnh.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
Theo số điểm sàn, điểm chuẩn tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025 vừa được công bố, Hà Tĩnh có thêm hơn 800 học sinh được vào các trường THPT công lập.
Năm học 2024 - 2025, điểm chuẩn đầu vào các trường THPT trên địa bàn Hà Tĩnh dao động từ 15 đến 22,75, chênh lệch giữa trường cao nhất và thấp nhất là 7,75 điểm.
Khởi động sớm công tác chuẩn bị với mục tiêu đáp ứng đủ nhu cầu cho học sinh, thời điểm hiện tại, 80% sách giáo khoa đã được cung ứng đến tận 13 huyện, thành thị.
Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.