(Baohatinh.vn) - Chia sẻ với bệnh nhân nghèo, các nhóm thiện nguyện Trái tim nhân ái, Tình quê và Hội Chữ thập đỏ (CTĐ), Công đoàn Bệnh viện Đa khoa Kỳ Anh vừa khai trương “Tủ quần áo nhân đạo”.
Với tiêu chí “Ai có ủng hộ - Ai cần đến lấy", tủ quần áo từ thiện này được đặt tại Bệnh viện Đa khoa (BVĐK) thị xã Kỳ Anh với mục đích cung cấp quần áo miễn phí cho các bệnh nhân nghèo, bệnh nhân có hoàn cảnh khó khăn đang điều trị tại bệnh viện.
Tủ quần áo nhân đạo đã nhận được sự quan tâm và ủng hộ từ các nhà tài trợ. Trong ngày đầu khai trương, tủ quần áo nhân đạo tại BVĐK Kỳ Anh đã cấp phát miễn phí hơn 200 bộ quần áo cho gần 100 bệnh nhân nghèo.
Dự kiến trong thời gian tới, các tổ chức tham gia chương trình sẽ tiếp tục kêu gọi các đơn vị, nhà hảo tâm trong và ngoài địa bàn chung tay phát triển “Tủ quần áo nhân đạo” nhằm duy trì hoạt động mô hình, góp phần lan tỏa những việc làm tốt, nhân lên nhiều nghĩa cử cao đẹp trong cộng đồng.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.