(Baohatinh.vn) - Chương trình “Tư vấn tâm lý, kỹ năng sống và pháp luật về bạo lực học đường cho trẻ em” nhằm trang bị cho học sinh những kiến thức, kỹ năng cần thiết để tự bảo vệ mình, phòng chống hiệu quả tình trạng xâm hại trẻ em và bạo lực học đường.
Chương trình được diễn ra tại Trường THCS Phan Huy Chú (Thạch Hà).
Chiều 31/10, Tỉnh đoàn, Hội đồng Đội tỉnh, Câu lạc bộ Tư vấn, trợ giúp trẻ em cấp tỉnh phối hợp với Huyện đoàn, Hội đồng Đội huyện, Phòng Giáo dục và Đào tạo huyện Thạch Hà tổ chức chương trình “Tư vấn tâm lý, kỹ năng sống và pháp luật về bạo lực học đường cho trẻ em”.
Chương trình diễn ra tại Trường THCS Phan Huy Chú với sự tham gia của hơn 1.000 bạn đội viên, thiếu nhi.
Mở đầu chương trình là các tiểu phẩm do đội viên Trường THCS Phan Huy Chú thể hiện. Các tiểu phẩm phản ánh về vấn nạn bạo lực học đường đang diễn ra, xẩy ra trong cuộc sống thường nhật.
Trên thực tế hiện nay, ngày càng nhiều vụ bạo lực, xâm hại trẻ em được phát hiện có chiều hướng diễn biến phức tạp, nghiêm trọng...
...vì vậy, thông qua các tiểu phẩm, các em học sinh kêu gọi sự chung tay của toàn xã hội nhằm ngăn chặn, đẩy lùi bạo lực học đường và những sự việc đáng tiếc xảy ra đối với trẻ em.
Tại chương trình, các em cũng đã được nghe Thạc sỹ Nguyễn Thị Hương Giang - giảng viên Trường Đại học Hà Tĩnh tư vấn phòng, chống xâm hại, bạo lực trẻ em, trang bị kỹ năng sống, tư vấn tâm lý các vấn đề thường gặp ở lứa tuổi học sinh.
Đồng thời, được nghe Thượng úy Hồ Sỹ Vũ - báo cáo viên Công an tỉnh tư vấn pháp luật phòng chống bạo lực học đường.
Dịp này, Ban Tổ chức đã trao tặng 15 suất quà nhằm góp phần động viên các bạn thiếu nhi có hoàn cảnh khó khăn vươn lên trong học tập.
Hội đồng Đội tỉnh trao tặng 500 khăn quàng đỏ cho các em đội viên của huyện Thạch Hà.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.
Dù không có bố mẹ ở bên chăm sóc nhưng dưới sự bảo ban của ông bà, Nguyễn Tố Uyên - Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) đã luôn nỗ lực và đạt thủ khoa khối B00 Hà Tĩnh.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
Theo số điểm sàn, điểm chuẩn tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025 vừa được công bố, Hà Tĩnh có thêm hơn 800 học sinh được vào các trường THPT công lập.
Năm học 2024 - 2025, điểm chuẩn đầu vào các trường THPT trên địa bàn Hà Tĩnh dao động từ 15 đến 22,75, chênh lệch giữa trường cao nhất và thấp nhất là 7,75 điểm.
Khởi động sớm công tác chuẩn bị với mục tiêu đáp ứng đủ nhu cầu cho học sinh, thời điểm hiện tại, 80% sách giáo khoa đã được cung ứng đến tận 13 huyện, thành thị.
Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.
Hội khuyến học các tỉnh thuộc Cụm thi đua số 4 Bắc miền Trung đã chủ động, kịp thời tham mưu cho cấp ủy, chính quyền các giải pháp hữu hiệu trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo về công tác khuyến học, khuyến tài, xây dựng xã hội học tập.
Quá trình thực hiện công tác khuyến học, khuyến tài trong giai đoạn mới, Hà Tĩnh đã đúc rút những bài học quý, nhân rộng những cách làm hay, mô hình hiệu quả. Từ đó tiếp tục phát huy tâm huyết, trách nhiệm của các cấp, ngành và cộng hưởng nguồn lực của toàn xã hội để thắp sáng ngọn lửa hiếu học, thúc đẩy hành trình chinh phục tri thức, nâng cao chất lượng nguồn nhân lực đáp ứng yêu phát triển và hội nhập.