(Baohatinh.vn) - Thực hiện chỉ đạo của Thường trực Tỉnh ủy Hà Tĩnh về bài báo “Ép dân đóng tiền xây dựng quê hương khi làm hồ sơ chuyển QSD đất” phản ánh sự việc ở xã Phúc Đồng, Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy vừa có văn bản đề nghị Ban thường vụ huyện ủy Hương Khê chỉ đạo, kiểm tra làm rõ thông tin.
Ban Thường vụ huyện ủy Hương Khê phải có báo cáo kết quả thông tin sự việc này về Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy trước ngày 28/2/2017.
Ông Nguyễn Văn Hùng – Chủ tịch UBND xã Phúc Đồng thừa nhận xã có chủ trương thu tiền đóng góp xây dựng quê hương khi làm hồ sơ chuyển quyền sử dụng đất
Ngày 21/2/2017, Báo Hà Tĩnh điện tử đăng bài "Ép dân đóng tiền xây dựng quê hương khi làm hồ sơ chuyển QSD đất"của tác giả Đức Quyền phản ánh tình trạng, thời gian qua, tại xã Phúc Đồng vẫn có "lệ" khi người dân đến làm thủ tục chuyển nhượng quyền sử dụng đất phải đóng một khoản tiền được gọi là tiền xây dựng quê hương với mức từ 1 - 2 triệu đồng mới được chữ ký, đóng dấu vào hồ sơ.
Sự việc này đã gây phản ứng trong dư luận nhân dân địa phương.
Những tủ tái chế do Công ty TNHH MTV Thanh Tùng 2 trao tặng góp phần hỗ trợ giáo viên, học sinh tiếp tục dạy học tốt và cải thiện cơ sở vật chất cho các trường trên địa bàn TP Hà Tĩnh.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Vào mùa mưa, nước sông lên cao khiến việc đi lại, vận chuyển hàng hoá của hơn 40 hộ dân xã Sơn Kim 2 (Hương Sơn, Hà Tĩnh) gặp rất khó khăn do thiếu cầu dân sinh.
Sau nhiều năm sử dụng, cầu Hải Ninh nối xã Kỳ Hải (huyện Kỳ Anh) và Kỳ Ninh (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã xuống cấp, gây bất an cho người dân khi tham gia giao thông.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Bãi tập kết rác thải của xã Tân Lâm Hương (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bị cháy nhiều ngày, đang gây ô nhiễm nghiêm trọng đến môi trường sống của người dân.
Thời điểm nắng nóng, bất chấp nguy hiểm, nhiều trẻ em vẫn vô tư bơi lội tại các bãi biển vắng vẻ ở Cẩm Lĩnh (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) dù không có phương tiện bảo hộ.