(Baohatinh.vn) - Sáng nay (7/6), 361 thí sinh bước vào buổi thi đầu tiên Kỳ thi vào lớp 10 THPT Chuyên Hà Tĩnh với 2 môn thi Văn và Toán.
Các thí sinh bước vào các môn thi Văn và Toán.
Trong số 361 thí sinh tham gia “cuộc đua” kiến thức sáng nay, có 214 em đăng ký nguyện vọng thi chuyên Toán để giành 70 chỉ tiêu vào 2 lớp: Toán 1 và Toán 2 (tỷ lệ 1 chọi 3); 147 thí sinh đăng ký nguyện vọng thi để giành 35 chỉ tiêu vào lớp chuyên Văn (tỷ lệ 1 chọi 4,2).
Các thí sinh xem số báo danh, kiểm tra thông tin cá nhân.
Cũng như những năm trước, Văn vẫn là môn có tỷ lệ chọi cao nhất trong Kỳ thi vào lớp 10 THPT Chuyên Hà Tĩnh năm học 2023 -2024.
Các thí sinh tham gia 2 môn chuyên Văn và Toán làm bài thi với hình thức tự luận; thời gian mỗi môn thi là 150 phút.
Lực lượng thanh niên tình nguyện hỗ trợ thí sinh giữ đồ miễn phí.
Lực lượng công an đảm bảo an ninh trật tự ở khu vực thi.
Thí sinh cùng thể hiện quyết tâm trước khi bước vào phòng thi.
Thí sinh vào phòng thi.
Thí sinh ổn định và nghe phổ biến quy chế thi trước khi nhận đề và làm bài.
Năm học 2023-2024, chỉ tiêu tuyển sinh vào lớp 10 Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh có 12 lớp, gồm: 2 lớp Toán, 2 lớp Anh, 1 lớp Lý, 1 lớp Hóa, 1 lớp Sinh, 1 lớp Văn, 1 lớp Sử, 1 lớp Địa, 1 lớp Tin và 1 lớp chuyên Pháp; mỗi lớp không quá 35 em.
Trong số 1.094 thí sinh dự thi năm nay, có nhiều em đăng ký nguyện vọng thi 2 môn, vì thế tổng số nguyện vọng trong kỳ thi chuyên là 1.153.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.
Dù không có bố mẹ ở bên chăm sóc nhưng dưới sự bảo ban của ông bà, Nguyễn Tố Uyên - Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) đã luôn nỗ lực và đạt thủ khoa khối B00 Hà Tĩnh.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
Theo số điểm sàn, điểm chuẩn tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025 vừa được công bố, Hà Tĩnh có thêm hơn 800 học sinh được vào các trường THPT công lập.
Năm học 2024 - 2025, điểm chuẩn đầu vào các trường THPT trên địa bàn Hà Tĩnh dao động từ 15 đến 22,75, chênh lệch giữa trường cao nhất và thấp nhất là 7,75 điểm.
Khởi động sớm công tác chuẩn bị với mục tiêu đáp ứng đủ nhu cầu cho học sinh, thời điểm hiện tại, 80% sách giáo khoa đã được cung ứng đến tận 13 huyện, thành thị.
Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.