(Baohatinh.vn) - Gần 2 tháng nay, bà con ngư dân Nghi Xuân (Hà Tĩnh) tích cực bám biển câu mực, bình quân mỗi thuyền thu nhập từ 1 đến 2 triệu đồng sau mỗi chuyến ra khơi.
Bà con ngư dân chuẩn bị ra biển câu mực
Khoảng 5h chiều hàng ngày, bà con ngư dân các xã ven biển Xuân Liên, Cổ Đạm, Cương Gián, Xuân Yên... (Nghi Xuân) lại ra biển câu mực. Sau hơn 10 tiếng trở về, mỗi thuyền đánh bắt được từ 6 -10 kg mực tươi.
Mực tươi đầu mùa bán được giá nên bà con ngư dân rất phấn khởi
Ông Nguyễn Văn Bê - Tổ trưởng Tổ đồng quản lý nghề cá ven bờ số 3 ở xã Xuân Liên cho biết: Toàn xã có 150/180 tàu thuyền làm nghề câu mực. Mực đầu mùa bán với giá từ 250 – 280 nghìn đồng/kg. Tính ra, mỗi thuyền cho thu nhập bình quân từ 1 – 2 triệu đồng/ngày.
Nghề câu mực thời điểm này có thu nhập cao
Theo ông Trịnh Quang Luật - Phó trưởng phòng NN&PTNT huyện Nghi Xuân, toàn huyện có khoảng 400 tàu thuyền làm nghề câu mực, sản lượng từ đầu tháng 3 đến nay ước đạt 70 tấn, thu về 14 tỷ đồng.
Mới đầu vụ nhưng ngư trường mực khá dồi dào so với những năm trước; giá xăng dầu giảm, thị trường đầu ra khá dễ dàng nên bà con ngư dân phấn khởi ra khơi bám biển.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.