(Baohatinh.vn) - Khoa Phụ Sản - Bệnh viện TTH Hà Tĩnh hiện là đơn vị đầu tiên trong toàn tỉnh triển khai phương pháp khởi phát chuyển dạ bằng bóng đôi nhằm hỗ trợ thai phụ chuyển dạ bằng việc sinh thường mà không cần mổ đẻ.
Theo đó, trong trường hợp sản phụ đã đủ thời gian mang thai, cần chấm dứt thai kỳ nhưng không có dấu hiệu chuyển dạ, các bác sỹ sẽ tạo một cuộc chuyển dạ bằng cách đặt 2 bóng (ống thông Foley) vào cổ tử cung. Việc đặt bóng sẽ giúp làm mềm cổ tử cung, hỗ trợ thai phụ chuyển dạ bằng việc sinh thường mà không cần mổ đẻ.
Đã có hơn 20 sản phụ được Bệnh viện TTH Hà Tĩnh hỗ trợ chuyển dạ thành công bằng phương pháp khởi phát chuyển dạ bằng bóng đôi.
Phương pháp này được triển khai tại Khoa Phụ sản, Bệnh viện TTH Hà Tĩnh bắt đầu từ tháng 3/2021. Đến nay, phương pháp đã hỗ trợ hơn 20 sản phụ chuyển dạ thành công, an toàn cho thai phụ và thai nhi.
Phương pháp khởi phát chuyển dạ bằng bóng đôi an toàn cho thai phụ và thai nhi.
Bác sỹ Hoàng Minh Hiệp - Quyền Trưởng khoa Phụ sản, Bệnh viện TTH Hà Tĩnh cho biết: “Phương pháp khởi phát chuyển dạ bằng bóng đôi đã được nhiều bệnh viện phụ sản lớn trong cả nước thực hiện. Nhiều nghiên cứu khẳng định tính an toàn và hiệu quả của phương pháp này. Với tâm niệm mang đến những điều tốt nhất cho sức khỏe sản phụ và thai nhi, đội ngũ y, bác sỹ Khoa Phụ sản tiếp tục nâng cao tay nghề, tích cực học hỏi, tiếp cận các phương pháp mới chăm sóc sức khỏe bà mẹ, thai nhi”.
Địa chỉ: Số 01, đường Ngô Quyền, TP Hà Tĩnh, tỉnh Hà Tĩnh
Từ năm 2020 đến nay, ngành Y tế Hà Tĩnh có hơn 350 đề tài nghiên cứu khoa học được áp dụng hiệu quả. Qua đó, nâng cao chất lượng chăm sóc, bảo vệ sức khỏe cho Nhân dân.
Từ ngày 1/8, Bệnh viện Bạch Mai sẽ thực hiện khám ngoài giờ hành chính (từ 17-21 giờ) đồng thời bố trí bộ phận tiếp đón và mở một số bàn khám vào buổi sáng sớm từ 5-6 giờ để phục vụ người bệnh.
Việc triển khai dự án Quỹ toàn cầu phòng, chống HIV/AIDS tại Hà Tĩnh góp phần thực hiện thành công mục tiêu chiến lược quốc gia chấm dứt dịch bệnh AIDS vào năm 2030.
Bộ Y tế yêu cầu giám đốc sở y tế các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương; thủ trưởng y tế các ngành thực hiện tốt kế hoạch tiêm chủng sởi, ho gà năm 2024.
Đây là lớp đào tạo hết sức quan trọng do các chuyên gia đến từ Bệnh viện Tâm thần Trung ương 1 truyền đạt nhằm nâng cao trình độ chuyên môn cho đội ngũ bác sỹ, điều dưỡng của Bệnh viện Sức khỏe tâm thần Hà Tĩnh.
Hiện tại Việt Nam hiện triển khai tiêm 5 liều vaccine chứa thành phần bạch hầu cho trẻ từ 2 tháng tuổi, lịch tiêm này hoàn toàn phù hợp theo khuyến cáo của Tổ chức Y tế thế giới để tạo miễn dịch lâu dài...
Sở Y tế Hà Tĩnh đề nghị các cơ sở kinh doanh, sử dụng mỹ phẩm trên địa bàn ngừng việc kinh doanh, sử dụng lô sản phẩm kem lột nhẹ Thanh Hiền Pearl Cream túi 1 hộp 3g.
Sở Y tế Hà Tĩnh yêu cầu các đơn vị trong toàn ngành tăng cường hoạt động giám sát, xét nghiệm, phát hiện sớm các trường hợp nghi mắc bạch hầu tại cộng đồng và cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.
Ngành Y tế Hà Tĩnh đã kích hoạt hệ thống giám sát dịch từ tuyến tỉnh đến địa phương, cơ sở, đồng thời chủ động các loại vật tư, hóa chất để kịp thời xử lý các tình huống cụ thể.
Thông tin từ Bệnh viện Bạch Mai, Trung tâm Chống độc của bệnh viện mới tiếp nhận 1 trường hợp nữ bệnh nhân tên T.T.T (46 tuổi, ở Vũ Quang, Hà Tĩnh) ngộ độc rễ cây lá ngón rất nguy kịch.
Điểm nguy hiểm của bệnh là tỷ lệ tử vong cao nếu không được điều trị kịp thời. Những trường hợp nặng có thể dẫn đến nhiễm độc, nhiễm trùng nặng, đặc biệt là gây các tổn thương viêm cơ tim, nguy cơ tử vong cao...
BHXH Việt Nam cho biết nhiều loại thuốc đắt tiền, thuốc điều trị đích để chữa trị bệnh ung thư cũng được đưa vào danh mục chi trả của BHYT. Các loại vật tư thay thế đắt tiền như khớp háng nhân tạo, stent động mạch… đã được quỹ BHYT chi trả hàng nghìn tỷ đồng mỗi năm.
Cục Y tế dự phòng, Bộ Y tế đề nghị ngành y tế Bắc Giang, Nghệ An lấy mẫu xét nghiệm xác định kịp thời trường hợp mắc bệnh bạch hầu, triển khai các biện pháp xử lý triệt để ổ dịch, tổ chức điều tra và điều trị kháng sinh dự phòng
Lãnh đạo, cán bộ, người lao động và người dân huyện Hương Khê (Hà Tĩnh) đã hiến tặng 305 đơn vị máu qua chương trình "Hành trình đỏ - kết nối dòng máu Việt".