(Baohatinh.vn) - Thực hiện chương trình “chuyến xe 0 đồng - chia sẻ yêu thương”, CLB Doanh nhân Hà Tĩnh phía Nam dự kiến sẽ hỗ trợ 1.000 vé xe miễn phí cho sinh viên, công nhân có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn về quê ăn tết Quý Mão 2023.
Ảnh minh họa.
Theo đó, con em người Hà Tĩnh đang học tập, làm việc tại các tỉnh phía Nam là: sinh viên, công nhân có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn (bản thân hoặc gia đình có người thân tại các vùng bị ảnh hưởng, thiệt hại do thiên tai, hỏa hoạn, thu nhập thấp do đơn vị, doanh nghiệp nơi người lao động làm việc gặp khó khăn...) sẽ được hỗ trợ vé xe miễn phí để về quê đón tết Nguyên đán.
Theo kế hoạch chương trình, bắt đầu từ hôm nay, người dân có nhu cầu thuộc các đối tượng nêu trên có thể đăng ký nhận vé qua Hội Chữ thập đỏ, ủy ban MTTQ các huyện, thị, thành trong tỉnh Hà Tĩnh.
Thời gian đăng ký đến ngày 20/12/2022. Từ ngày 21/12 - 23/12, ban tổ chức sẽ tổ chức xét duyệt và công bố danh sách người được nhận vé.
Dự kiến, điểm xuất phát của các chuyến xe tại Nhà văn hóa Thanh Niên, số 04 Phạm Ngọc Thạch, phường Bến Thành (Quận 1, TP Hồ Chí Minh). Thời gian xuất phát từ 7h00 ngày 17/1/2023. Thời gian nhận vé từ ngày 4/1 - 15/1/2023; điểm nhận vé tại địa chỉ số 02, đường Võ Oanh, phường 25, Quận Bình Thạnh, TP Hồ Chí Minh.
Bà Hoàng Thu Hiền - Phó Chủ tịch Ban Chấp hành CLB Doanh nhân Hà Tĩnh phía Nam cho biết: “Hiện, CLB đang triển khai thông báo rộng rãi cho người dân về chương trình để đăng ký kịp thời. Bên cạnh đó, chúng tôi cũng đã gửi công văn đề nghị UBND tỉnh; Ủy ban MTTQ tỉnh; Sở LĐ-TB&XH Hà Tĩnh… cùng phối hợp, giúp đỡ CLB triển khai thành công chương trình ý nghĩa này. Chúng tôi cũng sẽ tiếp tục kêu gọi các mạnh thường quân chung tay hỗ trợ để mở rộng quy mô chương trình và nỗ lực để chương trình được triển khai đảm bảo công bằng, hiệu quả”.
Gần 350 trường hợp là người có công, gia đình chính sách ở Hương Sơn (Hà Tĩnh) được đội ngũ y, bác sỹ Câu lạc bộ Thầy thuốc trẻ Trung tâm Y tế huyện khám, cấp thuốc miễn phí.
Ngày hội hiến máu tình nguyện lần II năm 2024 của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) huy động hàng trăm cán bộ, hội viên, ĐVTN và người lao động cùng tham gia và thu về 248 đơn vị máu.
Nhân kỷ niệm 77 năm ngày Thương binh - Liệt sỹ, Công đoàn Khối Các cơ quan Đảng tỉnh Hà Tĩnh đã dâng hương địa chỉ đỏ và tặng quà cho các gia đình có công với cách mạng.
Đoàn công tác Tổng Công ty Tân Cảng Sài Gòn đã ân cần thăm hỏi các Mẹ Việt Nam anh hùng và thân nhân các mẹ ở Hà Tĩnh; đồng thời mong các mẹ mạnh khỏe, sống vui vầy cùng con cháu.
Những tủ tái chế do Công ty TNHH MTV Thanh Tùng 2 trao tặng góp phần hỗ trợ giáo viên, học sinh tiếp tục dạy học tốt và cải thiện cơ sở vật chất cho các trường trên địa bàn TP Hà Tĩnh.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.