Trong 2 ngày 26 và 27/6, người dân 3 thôn ở xã Hồng Lộc (Lộc Hà) đã “khai sinh” lại gần 3km dòng sông Én vốn bị nạn bèo Tây “bức tử”.
Sau khi dùng sào đẩy ra môi trường nước mặn, số bèo sót lại được người dân vớt lên bờ
Lực lượng tham gia “ diệt” bèo Tây trên sông Én lần này chủ yếu là quần chúng nhân dân và lực lượng dân quân tự vệ của xã Hồng Lộc, theo sự chỉ đạo của UBND huyện Lộc Hà, nhằm khơi thông dòng chảy cho lòng sông để phục vụ việc tươi tiêu cho nông nghiệp.
Khúc sông đã được khơi thông là đoạn từ cầu Yên Giang đến cống Cầu Trù kéo dài gần 3 km.
Trong mấy năm trở lại đây, nạn bèo Tây phát triển và lây lan rất nhanh trên con sông này không những cản trở dòng chảy của sông, gây khó khăn trong việc điều tiết nước cho sản xuất nông nghiệp, phục vụ sinh hoạt cho người dân mà còn là nơi để chuột trú ngụ và phát triển.
Một khúc sông chảy qua địa bàn Hồng Lộc đã sạch bèo Tây
Nguy hại hơn, bèo Tây phát triển mạnh cũng đã làm cho môi trường nước ở xã này bị ô nhiễm, cho nên khi chính quyền địa phương kêu gọi người dân bỏ công để “ diệt” bèo đã được mọi người hưởng ứng.
Anh Trần Thành một người dân tham gia buổi trục vớt bèo Tây, nói: “Chúng tôi ủng hộ nhiệt tình việc này, có gia đình cả nhà đều tham gia đi vớt bèo để trả lại môi trường cho sông Én”.
Ông Hồ Văn Qúy, Phó Chủ tịch UBND xã cho biết: “Chúng tôi sẽ tiếp tục khơi thông những khúc sông còn lại. Cách làm chính của chúng tôi là dùng sào dẩy bèo trôi theo sông Nghèn ra cầu Đò Điệm rồi sau đó cho vào môi trường nước mặn để bèo tự chết. Số bèo sót lại chúng tôi sẽ vớt lên bờ.
Được biết ngoài việc vớt bèo tây, xã Hồng Lộc còn ra quân đánh bắt chuột để bảo vệ hàng ngàn ha lúa vừa cấy.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.