(Baohatinh.vn) - Câu lạc bộ nhằm cung cấp nguồn máu sống cho các cơ sở y tế ở Hà Tĩnh trong các trường hợp khẩn cấp.
Sáng 11/12, Đoàn Khối các cơ quan và doanh nghiệp tỉnh Hà Tĩnh tổ chức Ngày hội hiến máu tình nguyện lần thứ II và ra mắt CLB Máu sống với 302 thành viên.
CLB gồm 302 thành viên thuộc các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp trong khối. CLB nhằm cung cấp nguồn máu sống cho các cơ sở y tế trong các trường hợp khẩn cấp.
Dịp này, Đoàn Khối CCQ&DN cũng phát động chương trình Ngày hội hiến máu tình nguyện đợt 2 năm 2021
Chương trình được tổ chức đảm bảo các quy định về phòng, chống dịch COVID-19 và đã thu hút 300 ĐVTN, người dân tham gia...
Ngày hội hiến máu đợt 2 của Đoàn Khối CCQ&DN tỉnh đã thu về 216 đơn vị máu.
Số máu thu được sẽ bổ sung vào ngân hàng máu của tỉnh, góp phần cứu chữa kịp thời người bệnh trong cơn nguy kịch.
Với tinh thần xung kích, tình nguyện, thời gian qua, đoàn viên Khối CCQ&DN Hà Tĩnh thường xuyên tham gia trong các chương trình ngày hội hiến máu. Nhằm chia sẻ, hỗ trợ kịp thời hơn đối với người bệnh và các cơ sở y tế trong các tình huống khẩn cấp, Đoàn Khối CCQ&DN đã thành lập CLB Máu sống. Thời gian tới, CLB sẽ tiếp tục đẩy mạnh tuyên truyền về ý nghĩa của CLB nhằm lan tỏa những nghĩa cử cao đẹp trong cuộc sống đồng thời thu hút thêm thành viên.
Anh Nguyễn Đình Lộc - Chủ nhiệm CLB Máu sống Đoàn Khối CCQ&DN tỉnh
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.