(Baohatinh.vn) - UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa có thư kêu gọi các sở, ban, ngành; các tổ chức, doanh nghiệp, nhà hảo tâm về việc tham gia hưởng ứng và hỗ trợ “Chiến dịch phòng, chống đuối nước cho trẻ em trong mùa mưa, lũ”.
Hà Tĩnh là tỉnh thường xuyên chịu ảnh hưởng nặng nề của thiên tai, đặc biệt là liên quan đến nước. Hàng năm, vào mùa mưa lũ, tai nạn đuối nước là mối đe dọa thường trực tới sinh mạng và sức khỏe của cộng đồng nói chung, là mối hiểm họa khôn lường đối với trẻ em nói riêng - những chủ nhân tương lai của đất nước. Thời gian gần đây, có những vụ trẻ em đuối nước thiệt mạng rất thương tâm xảy ra trên địa bàn tỉnh.
Trẻ em cần được nâng cao kiến thức kỹ năng phòng, chống đuối nước
Để giảm thiểu những mất mát thương tâm do trẻ em bị đuối nước, hưởng ứng lời kêu gọi của Ban chỉ đạo Trung ương về phòng chống thiên tai, Chủ tịch UBND tỉnh phát động “Chiến dịch phòng, chống đuối nước cho trẻ em trong mùa mưa, lũ” trên phạm vi toàn tỉnh; kêu gọi quý cơ quan, tổ chức, đoàn thể và các nhà hảo tâm tham gia hưởng ứng, ủng hộ kinh phí học bơi, nâng cao kiến thức kỹ năng phòng, chống đuối nước cho trẻ em tại các địa phương trong tỉnh, góp phần xây dựng “một xã hội an toàn hơn cho trẻ em”.
Mọi sự chia sẻ, đóng góp đề nghị thông qua Văn phòng Thường trực Ban chỉ huy Phòng, chống thiên tai và Tìm kiếm cứu nạn tỉnh và sẽ được thông tin qua Đài Truyền hình Trung ương (VTV1), Đài Phát thanh và Truyền hình tỉnh.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.