(Baohatinh.vn) - Dù nguồn kinh phí phân bổ chậm, nhưng năm 2018, Hà Tĩnh đã trồng mới được 8.000 ha rừng/9.530 ha kế hoạch và 4,2 triệu cây phân tán, đạt 105%.
Cây giống tại Doanh nghiệp Tân Thanh Phong (xã Phúc Trạch, huyện Hương Khê), luôn được khách hàng tin dùng nhờ uy tín, chất lượng
Cùng với đó, năm 2018, các chỉ tiêu về sử dụng và phát triển rừng trên địa bàn tỉnh cơ bản hoàn thành. Cụ thể, trong năm các ngành đã chăm sóc rừng 18.500 ha /18.500 ha, đạt 100% kế hoạch; gieo, ươm 12 triệu cây giống các loại, khai thác 432.000 m3/500.000 m3 gỗ rừng trồng nguyên liệu, đồng thời khai thác lâm sản ngoài gỗ, đạt 4.772 ste.
Rừng tự nhiên tại Hồng Lĩnh nhờ được bảo vệ, chăm sóc đúng quy trình nên phát triển tốt.
Bên cạnh đó, các hạng mục lâm sinh cùng được các đơn vị thực hiện hoàn thành và đang tổ chức nghiệm thu theo quy định. Theo đó, các đơn vị đã khoán bảo vệ rừng 166.801 ha, chăm sóc rừng 360 ha, trồng 300 ha rừng phòng hộ và trồng 200 ha rừng sản xuất.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.