(Baohatinh.vn) - Hưởng ứng phong trào “Tết Nhân ái - Xuân Quý Mão”, Hội Chữ thập đỏ TP Hồ Chí Minh đã trao tiền hỗ trợ xây dựng nhà và tặng 500 suất quà nhằm động viên, chia sẻ với người dân vùng lũ Hà Tĩnh.
Hội Chữ thập đỏ TP Hồ Chí Minh vừa phối hợp với Hội Chữ thập đỏ tỉnh Hà Tĩnh tổ chức chương trình trao tặng quà “Tết Nhân ái - Xuân Quý Mão” cho bà con bị ảnh hưởng nặng nề bởi mưa lũ tại Hà Tĩnh.
Theo đó, trong ngày 25/11, đoàn đã trao tặng 500 suất quà, tổng trị giá 250 triệu đồng cho bà con là hộ nghèo, cận nghèo, hộ có hoàn cảnh khó khăn bị ảnh hưởng nặng nề bởi mưa lũ tại Hà Tĩnh. (Trong ảnh: Đoàn trao tặng 138 suất quà tại xã Ân Phú - Vũ Quang).
...đoàn trao tặng 200 suất tại xã Trường Sơn (Đức Thọ)...
... và 168 suất tại xã Xuân Giang (Nghi Xuân).
Cũng trong chương trình, đoàn đã đến thăm hỏi, động viên và trao hỗ trợ 2 căn nhà "Chữ thập đỏ" (mỗi căn trị giá 50 triệu đồng). (Trong ảnh: Đoàn trao hỗ trợ cho gia đình ông Phan Sĩ Đồng - thôn Thuận Trung, xã Thuận Lộc (thị xã Hồng Lĩnh).
...và trao hỗ trợ xây dựng nhà cho bà Cù Thị Lý, thôn 4, xã Ân Phú (Vũ Quang).
TP Hồ Chí Minh trân trọng cảm ơn sự trợ giúp của bà con Nhân dân cả nước nói chung và bà con Hà Tĩnh trong thời điểm thành phố bị thiệt hại nặng nề bởi dịch COVID-19. Phát huy truyền thống tương thân tương ái của dân tộc, Hội Chữ thập đỏ TP Hồ Chí Minh mong muốn những món quà sẽ góp phần giúp bà con Hà Tĩnh vượt qua khó khăn, tạo động lực vươn lên trong cuộc sống”.
Ông Nguyễn Hoàng Ân - Phó Chủ tịch Hội Chữ thập đỏ TP Hồ Chí Minh
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.