(Baohatinh.vn) - Ngày 3/2, Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh phối hợp với Huyện đoàn Thạch Hà và Kho bạc Nhà nước tỉnh tổ chức chương trình khám, cấp phát thuốc miễn phí và trao quà cho người nghèo, đối tượng chính sách xã Thạch Long (Thạch Hà).
Trong thời gian 1 ngày, Bác sỹ cao cấp, thầy thuốc ưu tú Đặng Đình Nam – Chuyên gia các bệnh sọ não, cột sống, cơ xương khớp (nguyên Phó Trưởng khoa phẫu thuật thần kinh, Bệnh viện Quân Y 103) cùng hơn 30 y, bác sỹ Bệnh viện Đa khoa tỉnh đã tiến hành khám, tư vấn sức khỏe, điện tim, siêu âm và cấp phát thuốc miễn phí cho 500 người dân nghèo, các đối tượng chính sách, gia đình có công với cách mạng xã Thạch Long.
Dịp này, Bệnh viện Đa khoa tỉnh cũng tổ chức trao tặng 60 suất quà (mỗi suất 500.000 đồng) cho các hộ dân có hoàn cảnh khó khăn, gia đình có công trong xã.
Đây là hoạt động thiết thực chào mừng kỷ niệm 88 năm thành lập Đảng, đồng thời chia sẻ với các hoàn cảnh khó khăn, đối tượng chính sách, gia đình có công với cách mạng được chăm sóc y tế một cách tốt nhất, qua đó động viên các gia đình đón Tết cổ truyền an vui.
Sở TN&MT Hà Tĩnh yêu cầu các địa phương tổ chức rà soát, đánh giá các khu vực có nguy cơ xảy ra sự cố môi trường như: trượt lở đất, đá; ngập lụt; sụt lún…
Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững đã giúp các hộ nghèo, cận nghèo, hoàn cảnh khó khăn, bị ảnh hưởng thiên tai... ở Lộc Hà (Hà Tĩnh) có nhà kiên cố để “an cư, lạc nghiệp”.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.