Dù nền nhiệt những ngày gần đây luôn ở ngưỡng xấp xỉ 40 độ C nhưng các công nhân tại KKT Vũng Áng (Hà Tĩnh) vẫn miệt mài bám công trình nhằm đảm bảo hoàn thành kế hoạch sản xuất đề ra.
Công ty MCC Việt Nam vừa đầu tư xây dựng khu văn phòng mới ở KKT Vũng Áng (Hà Tĩnh), giúp người lao động có môi trường làm việc chuyên nghiệp, hiện đại hơn.
Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh Trần Báu Hà yêu cầu TX Kỳ Anh chủ động về lực lượng, phương tiện, vật tư, kinh phí để thực hiện có hiệu quả phương châm “4 tại chỗ” trong phòng, chống thiên tai và tìm kiếm cứu nạn.
Cùng với việc mở rộng thị trường, Công ty TNHH Vận hành và Kinh doanh MCC Việt Nam (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đang kỳ vọng rất lớn vào mục tiêu kinh doanh của năm nay.
Với sự kiên trì, linh hoạt trong công tác tuyên truyền, vận động, Hà Tĩnh đã triển khai hiệu quả công tác giải phóng mặt bằng phục vụ các dự án trọng điểm.
200 doanh nghiệp trong Khu kinh tế Vũng Áng (Hà Tĩnh) vừa được tuyên truyền, phổ biến các nội dung của một số bộ luật liên quan đến lao động, việc làm, bảo hiểm xã hội.
Dự án Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 2 (TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) do Công ty TNHH Nhiệt điện Vũng Áng 2 (VAPCO) đầu tư hiện đã đạt gần 78% tổng tiến độ dự án; dự kiến tháng 6/2025, bắt đầu khai thác thương mại.
Tiếng máy may các loại chạy liên hồi, những đôi bàn tay khéo léo của các nữ công nhân đều đặn lướt nhẹ trên các sản phẩm áo, quần sáng bóng, thơm phức... Đó là khung cảnh sản xuất hối hả đang diễn ra tại Xí nghiệp May 10 Hà Tĩnh.
Đặt ra mục tiêu lớn trong sản xuất kinh doanh trong năm 2024, nhiều doanh nghiệp ở Khu kinh tế Vũng Áng (TX Kỳ Anh - Hà Tĩnh) đang tập trung công việc với nhiều kỳ vọng mới.
Những ngày này, các lao động Công ty TNHH Vận hành và Kinh doanh MCC Việt Nam (Công ty MCC Việt Nam) ở TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đang hăng hái thi đua lao động sản xuất với tinh thần hứng khởi, kỳ vọng một năm mới thắng lợi.
Trong khí thế ra quân sản xuất những ngày đầu xuân, các Phó Chủ tịch UBND tỉnh Hà Tĩnh đã xuống đồng, đến công trường động viên, đốc thúc các đơn vị, địa phương, doanh nghiệp tiếp tục sản xuất, kinh doanh hiệu quả.
Với bản lĩnh của một doanh nghiệp lớn, Công ty TNHH Vận hành kinh doanh MCC Việt Nam - nhà thầu lớn nhất của Formosa Hà Tĩnh, đã nỗ lực vượt qua khó khăn, thách thức trong sản xuất, kinh doanh, tiếp tục khẳng định vị trí hàng đầu trong lĩnh vực kết cấu thép.
Khu Công nghiệp Phú Vinh tại TDP Liên Phú, phường Kỳ Liên, thị xã Kỳ Anh do Công ty CP Đầu tư xây dựng hạ tầng Phú Vinh đầu tư là khu công nghiệp hiện đại và đồng bộ nhất hiện nay tại Khu kinh tế Vũng Áng (Hà Tĩnh).
Xác định rõ chức trách, nhiệm vụ được giao, cán bộ, chiến sỹ BCH Biên phòng cửa khẩu cảng Vũng Áng - Sơn Dương (TX Kỳ Anh) đang ngày đêm chăm lo, bảo vệ tuyến biên giới biển phía Nam Hà Tĩnh bình yên, vững chắc.
Nghị quyết 128/NQ-HĐND của HĐND tỉnh Hà Tĩnh không chỉ bồi thường, hỗ trợ, tái định cư mà còn hỗ trợ chuyển đổi nghề, tìm kiếm việc làm và ổn định đời sống sản xuất cho người dân các xã vùng thượng huyện Kỳ Anh bị ảnh hưởng bởi Dự án Xây dựng hệ thống cấp nước cho KKT Vũng Áng.
Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Nguyễn Hồng Lĩnh mong muốn, các đại diện xúc tiến đầu tư của Việt Nam ở nước ngoài tiếp tục có sự quan tâm, đồng hành, hỗ trợ Hà Tĩnh trong việc quảng bá, kết nối với các nhà đầu tư vào địa bàn.
Những ngày này, đơn vị thi công các công trình trọng điểm ở KKT Vũng Áng (TX Kỳ Anh - Hà Tĩnh) đang tập trung tăng ca, tăng kíp để đảm bảo tiến độ đề ra.
Để đưa Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng II (TX Kỳ Anh - Hà Tĩnh) vận hành vào năm 2025, hàng ngàn công nhân nhiều nhà thầu đang hối hả thi công các hạng mục với tinh thần “xuyên ngày, xuyên đêm”.
Số lượng công nhân, lao động tại Khu kinh tế Vũng Áng (Hà Tĩnh) ngày một gia tăng đặt ra nhiều áp lực cho hạ tầng phúc lợi xã hội, đặc biệt là giáo dục. Làm thế nào đáp ứng nhu cầu học tập của con em công nhân là bài toán cần sớm tìm lời giải.
Nhiều doanh nghiệp tại KKT Vũng Áng (Hà Tĩnh) đã đa dạng hoá các hình thức tuyên truyền tác hại của thuốc lá tới cán bộ, đoàn viên và người lao động, hướng tới mục tiêu xây dựng môi trường làm việc không khói thuốc.
Trong suốt hơn 8 năm hình thành và phát triển ở KKT Vũng Áng (Hà Tĩnh), Công ty TNHH Vận hành kinh doanh MCC Việt Nam luôn tập trung chăm lo đời sống, đảm bảo việc làm và thu nhập ổn định để giúp người lao động yên tâm, gắn bó lâu dài với công ty.
Dự án Khu công nghiệp Phú Vinh (Khu kinh tế Vũng Áng, TX Kỳ Anh, Hà Tĩnh) được định hướng phát triển ngành nghề đa dạng trên nhiều lĩnh vực. Với vị trí địa lý thuận lợi và nhiều chính sách ưu đãi, KCN Phú Vinh đã, đang là điểm đến hấp dẫn đối với nhà đầu tư.
Bí thư Tỉnh ủy Hà Tĩnh Hoàng Trung Dũng đánh giá cao những đóng góp của cộng đồng doanh nghiệp tại KKT Vũng Áng vào sự phát triển kinh tế - xã hội của tỉnh nhà.
Việc các nhà đầu tư tiếp cận, triển khai nhiều dự án công nghiệp, dịch vụ, du lịch trên địa bàn huyện Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã tạo động lực mới để phát triển KT-XH địa phương, đồng thời mở ra nhiều cơ hội mới cho người dân.
Với hơn 1 vạn công nhân, 212 nhà thầu phụ nên việc tăng cường công tác quản lý về an toàn lao động và bảo vệ môi trường được Công ty Formosa Hà Tĩnh coi là nhiệm vụ trọng tâm nhằm đảm bảo sản xuất diễn ra bền vững.
Với tinh thần “tương thân, tương ái”, Công ty Phú Vinh có nhiều hoạt động hỗ trợ Trung tâm Nuôi dưỡng trẻ em mồ côi thuộc Cộng đoàn Bác Ái, giáo xứ Đông Yên, phường Kỳ Phương (TX Kỳ Anh – Hà Tĩnh).