(Baohatinh.vn) - Hưởng ứng lời kêu gọi của Tỉnh ủy, HĐND, UBND, Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh, Tổng Công ty Khoáng sản và Thương mại Hà Tĩnh (Mitraco Hà Tĩnh) đã ủng hộ 100 triệu đồng giúp đỡ người nghèo đón Tết Nhâm Dần 2022.
Sáng 21/1, tại Văn phòng Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Hà Tĩnh, lãnh đạo Tổng Công ty Khoáng sản và Thương mại Hà Tĩnh đã ủng hộ Quỹ “Vì người nghèo” tỉnh số tiền 100 triệu đồng.
Lãnh đạo Mitraco mong những người nghèo được đón xuân mới ấm áp, ý nghĩa.
Trao biểu trưng số tiền 100 triệu đồng ủng hộ Quỹ “Vì người nghèo” tỉnh, Chủ tịch HĐQT Mitraco Hà Tĩnh Nguyễn Đình Toàn bày tỏ: Thời gian qua, dịch bệnh COVID-19 khiến hoạt động sản xuất của đơn vị gặp nhiều khó khăn, song cán bộ, công nhân viên đơn vị mong muốn được đóng góp một phần hỗ trợ, chia sẻ với những hoàn cảnh khó khăn, mong những người nghèo đón xuân mới ấm áp, ý nghĩa hơn.
Chủ tịch HĐQT Mitraco Hà Tĩnh Nguyễn Đình Toàn trao biểu trưng ủng hộ Quỹ “Vì người nghèo” 100 triệu đồng cho đại diện Ủy ban MTTQ tỉnh.
Tiếp nhận ủng hộ từ Mitraco Hà Tĩnh, Phó Chủ tịch Ủy ban MTTQ tỉnh Thái Ngọc Hải trân trọng cảm ơn, ghi nhận những tình cảm của Mitraco Hà Tĩnh đã hỗ trợ, giúp đỡ các hộ nghèo, gia đình hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn vui xuân, đón tết. Đồng thời cam kết sẽ chuyển số tiền ủng hộ đến người dân kịp thời.
Theo thống kê của Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh, tính đến ngày 20/1, tổng số tiền đã vận động hỗ trợ quà “Tết người nghèo” năm 2022 là hơn 15,379 tỷ đồng (tương đương 27.734 suất). Trong đó, tại cấp tỉnh là 2,998 tỷ đồng (tương đương 5.326 suất); cấp huyện, xã vận động hơn 12,381 tỷ đồng (22.408 suất).
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.