(Baohatinh.vn) - Thời điểm này, người trồng dưa ở xã Thạch Liên và Việt Tiến (Thạch Hà, Hà Tĩnh) đang tất bật thu hoạch trong niềm vui được mùa, được giá.
Tại cánh đồng thôn Việt Yên (xã Việt Tiến), những ngày này, người dân địa phương đang hối hả thu hoạch các loại dưa lê, dưa bở và dưa hấu. Năm nay, thời tiết thuận lợi, cộng với việc bà con đầu tư công chăm sóc nên các diện tích dưa được mùa, chất lượng thơm ngon. Anh Đậu Đức Hiếu (thôn Việt Yên, xã Việt Tiến) phấn khởi cho biết: “Vụ dưa này gia đình tôi trồng 3 sào, trong đó có 1 sào dưa lê và 2 sào dưa bở. Năm nay dưa được mùa, ước tính mỗi sào dưa lê cho năng suất khoảng hơn 1,3 tấn, dưa bở 1,5 tấn, cao hơn năm ngoái khoảng 3 tạ/sào. Hiện, gia đình đã xuất bán được 3 tấn dưa các loại”. Nhờ chất lượng thơm ngon, mẫu mã đẹp nên các loại dưa của gia đình anh Hiếu đều bán đắt hàng. Dưa lê hiện được bán với giá từ 20 - 25 nghìn đồng/kg, dưa bở 15 nghìn đồng/kg, mức giá này cao hơn năm ngoái khoảng 5 nghìn đồng/kg. Đến nay, từ việc bán lẻ và nhập sỉ cho thương lái, gia đình anh Hiếu đã thu về gần 40 triệu đồng. Dưa được trồng tại thôn Việt Yên ít bón phân hóa học, chủ yếu bà con sử dụng phân chuồng, phân vi sinh nên đảm bảo an toàn, chất lượng dưa thơm ngon.
Cạnh ruộng dưa anh Đậu Đức Hiếu, bà Nguyễn Thị Phúc cũng đang tất bật thu hoạch. Trên diện tích hơn 2 sào, ngoài dưa lê, dưa bở, bà Phúc còn trồng thêm dưa hấu. Năm nay, cả 3 loại dưa đều được mùa, được giá. Bà Phúc hồ hởi cho biết: “Các năm trước, dưa cũng được mùa nhưng năng suất không cao. Dự kiến hết vụ dưa, gia đình tôi thu được khoảng 35 triệu đồng”. Toàn xã Việt Tiến hiện có hơn 25 hộ trồng dưa, với diện tích khoảng gần 6 ha. Trong đó, tập trung chủ yếu ở thôn Việt Yên, Phúc Lộc.
Không chỉ tại xã Việt Tiến, thời điểm này, bà con xã Thạch Liên cũng đang tất bật thu hoạch dưa. Bà Nguyễn Thị Minh (thôn Thọ, xã Thạch Liên) cho biết: “Gia đình tôi trồng gần 2 sào dưa lê, hiện đã xuất bán được hơn 1 tấn, với giá bình quân 20 nghìn đồng/kg. Từ nay đến hết vụ, gia đình ước thu được hơn 1 tấn quả nữa”. Được biết, toàn xã Thạch Liên hiện có gần 14 ha trồng dưa lê, dưa bở và dưa hấu. Theo bà con nơi đây, các loại dưa này đều là cây trồng ngắn ngày cho năng suất cao. Thời gian từ lúc gieo trồng đến lúc thu hoạch trong khoảng từ 55 - 70 ngày. Nhờ kinh nghiệm lâu năm nên diện tích dưa lê, dưa bở của bà con nông dân huyện Thạch Hà cho quả to, thơm mát, ngọt dịu. Hiện tại, giá dưa lê bán tại ruộng từ 20 - 25 nghìn đồng/kg; dưa bở, dưa hấu có giá 12 - 15 nghìn đồng/kg.
Sau khi thu hoạch, dưa sẽ được thương lái thu mua ngay tại ruộng hoặc bà con chở đến chợ, bán tại nhà cho khách quen.
Xã Việt Tiến và xã Thạch Liên là 2 địa phương có diện tích trồng dưa lê, dưa bở và dưa hấu lớn trên địa bàn huyện với gần 20 ha. Năm nay, các diện tích dưa vừa được mùa vừa được giá nên bà con rất phấn khởi. Những vụ tới, địa phương sẽ tiếp tục vận động bà con chú trọng kỹ thuật sản xuất để đảm bảo năng suất cũng như chất lượng đầu ra.
Ông Nguyễn Văn Duy - Trưởng phòng NN&PTNT huyện Thạch Hà
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.