(Baohatinh.vn) - Năm học 2021 - 2022, ngành GD&ĐT Hà Tĩnh được bổ sung nguồn kinh phí hơn 111 tỷ đồng để mua sắm bổ sung trang thiết bị dạy học và thiết bị văn phòng.
Việc mua sắm, bổ sung trang thiết bị dạy học sẽ tạo điều kiện thuận lợi cho các trường trong việc triển khai chương trình giáo dục phổ thông 2018.
Thầy Lê Quang Cảnh - Trưởng phòng Kế hoạch - Tài chính Sở GD&ĐT Hà Tĩnh cho biết: “Đây là nguồn vốn ngân sách nhà nước đã được bố trí cho Sở GD&ĐT tại Quyết định số 4317/QĐ-UBND ngày 31/12/2019, Quyết định số 4369/QĐ-UBND ngày 23/12/2020 và Văn bản số 4791/UBND-VX ngày 27/7/2021 của UBND tỉnh. Theo đó, toàn bộ số tiền nói trên sẽ được Sở GD&ĐT Hà Tĩnh mua sắm bổ sung thiết bị văn phòng và thiết bị dạy học phục vụ cho chương trình giáo dục phổ thông 2018”.
Năm học 2021 - 2022, ngành GD&ĐT Hà Tĩnh chủ động, linh hoạt tổ chức dạy học, thích ứng với điều kiện dịch bệnh COVID-19.
Hiện tại, ngành GD&ĐT Hà Tĩnh đã lập danh sách 78 hạng mục thiết bị cần mua sắm và tiến hành lựa chọn nhà thầu. Dự kiến, các thiết bị sẽ được bổ sung về cho các trường trong năm học 2021 - 2022.
Hoạt động mua sắm bổ sung thiết bị dạy học các cấp là một trong những nội dung trọng tâm của Đề án Đảm bảo cơ sở vật chất cho chương trình giáo dục phổ thông 2018 của Bộ GD&ĐT. Với nguồn kinh phí này, ngành giáo dục Hà Tĩnh sẽ đầu tư mua sắm 78 danh mục tài sản. Trong đó, phần lớp tập trung các trang thiết bị phục vụ chương trình giáo dục phổ thông mới, các thiết bị dạy học tiếng Anh, thiết bị tạo điều kiện cho giáo viên và học sinh ứng dụng công nghệ thông tin...
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.
Dù không có bố mẹ ở bên chăm sóc nhưng dưới sự bảo ban của ông bà, Nguyễn Tố Uyên - Trường THPT Nguyễn Thị Minh Khai (Đức Thọ) đã luôn nỗ lực và đạt thủ khoa khối B00 Hà Tĩnh.
Với tổng điểm 29,5, Phan Thị Vân Anh và Nguyễn Thị Thảo Vy lớp Sử - Địa Trường THPT Chuyên Hà Tĩnh đã trở thành thủ khoa khối C00 của Hà Tĩnh và là á khoa toàn quốc.
Phân tích từ dữ liệu điểm thi tốt nghiệp THPT 2024 của Bộ GD&ĐT, điểm bình quân các môn ở Hà Tĩnh năm nay là 7,11, xếp thứ 7 toàn quốc; riêng khối A xếp thứ 3 toàn quốc.
Kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, Hà Tĩnh có 5 thí sinh khối C00 đạt điểm số 29,5, trong đó 3 em là học sinh trường huyện. Với số điểm này, các em cũng là á khoa toàn quốc khối C00.
Trước khi trở thành thủ khoa khối A00 của Hà Tĩnh trong kỳ thi tốt nghiệp THPT 2024, em Nguyễn Thị Lan (lớp 12A1, Trường THPT Trần Phú, Đức Thọ) từng nhiều năm là học sinh giỏi tỉnh, huyện môn Toán.
Niềm đam mê với sách đã thôi thúc em Phạm Phương Thảo - Trường THCS Lê Văn Thiêm (thành phố Hà Tĩnh) tham gia cuộc thi “Đại sứ văn hóa đọc” năm 2024 và xuất sắc giành giải nhất toàn tỉnh.
Thí sinh dẫn đầu về tổng điểm thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại Hà Tĩnh chọn bài tổ hợp Khoa học xã hội với tất cả các môn thi đều đạt từ 9 điểm trở lên.
Khối C00 có 5 thí sinh đồng thủ khoa cụm thi tại Hà Tĩnh với số điểm 29,5. Khối B00 có 2 thí sinh đồng thủ khoa, cùng với số điểm 28,2. Các khối A00, A01, D01 có 1 thủ khoa mỗi khối.
Tại Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024, Hà Tĩnh có 348 bài thi đạt điểm 10, trong đó, Địa lý, Giáo dục công dân và Lịch sử là 3 môn có số điểm 10 cao nhất.
Theo số điểm sàn, điểm chuẩn tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024-2025 vừa được công bố, Hà Tĩnh có thêm hơn 800 học sinh được vào các trường THPT công lập.
Năm học 2024 - 2025, điểm chuẩn đầu vào các trường THPT trên địa bàn Hà Tĩnh dao động từ 15 đến 22,75, chênh lệch giữa trường cao nhất và thấp nhất là 7,75 điểm.
Khởi động sớm công tác chuẩn bị với mục tiêu đáp ứng đủ nhu cầu cho học sinh, thời điểm hiện tại, 80% sách giáo khoa đã được cung ứng đến tận 13 huyện, thành thị.
Trên cơ sở văn bản của UBND tỉnh, Sở GD&ĐT Hà Tĩnh sẽ quyết định kết quả tuyển sinh vào lớp 10 THPT năm học 2024 - 2025 đảm bảo chính xác, công bằng, minh bạch.
Hội khuyến học các tỉnh thuộc Cụm thi đua số 4 Bắc miền Trung đã chủ động, kịp thời tham mưu cho cấp ủy, chính quyền các giải pháp hữu hiệu trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo về công tác khuyến học, khuyến tài, xây dựng xã hội học tập.
Quá trình thực hiện công tác khuyến học, khuyến tài trong giai đoạn mới, Hà Tĩnh đã đúc rút những bài học quý, nhân rộng những cách làm hay, mô hình hiệu quả. Từ đó tiếp tục phát huy tâm huyết, trách nhiệm của các cấp, ngành và cộng hưởng nguồn lực của toàn xã hội để thắp sáng ngọn lửa hiếu học, thúc đẩy hành trình chinh phục tri thức, nâng cao chất lượng nguồn nhân lực đáp ứng yêu phát triển và hội nhập.