(Baohatinh.vn) - Việc “thưởng” các khu dân cư nông thôn mới (NTM) kiểu mẫu đạt chuẩn ở Nghi Xuân (Hà Tĩnh) nhằm hỗ trợ, kích cầu, tạo phong trào thi đua xây dựng NTM, khu dân cư kiểu mẫu giữa các địa phương.
Đến nay, huyện Nghi Xuân có 77 khu dân cư kiểu mẫu đạt chuẩn
UBND huyện Nghi Xuân vừa có quyết định phê duyệt danh sách hỗ trợ thực hiện chính sách xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu đạt chuẩn theo Nghị quyết số 135/NQ-HĐND ngày 25/12/2020 của HĐND huyện.
Đợt này, huyện Nghi Xuân trích ngân sách hỗ trợ 31 khu dân cư đạt chuẩn theo Bộ tiêu chí do UBND tỉnh ban hành với tổng số tiền gần 2,5 tỷ đồng.
Theo đó, huyện Nghi Xuân hỗ trợ 10 khu dân cư, mỗi khu dân cư 100 triệu đồng; 21 khu dân cư, mỗi khu dân cư 70 triệu đồng do trước đó đã được hỗ trợ 30 triệu đồng theo Nghị quyết 02/2016/NQ-HĐND của HĐND huyện.
.
Việc hỗ trợ các khu dân cư NTM kiểu mẫu đạt chuẩn nhằm kích cầu, tạo phong trào thi đua xây dựng NTM, khu dân cư kiểu mẫu giữa các địa phương.
Đến nay, huyện Nghi Xuân có 77/127 khu dân cư kiểu mẫu đạt chuẩn. Năm 2022, huyện phấn đấu có ít nhất thêm 16 khu dân cư đạt chuẩn theo các tiêu chí.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.