(Baohatinh.vn) - 2 ngày qua, ngư dân xã Xuân Yên (Nghi Xuân - Hà Tĩnh) trúng đậm ruốc biển, mỗi thuyền thu về từ 5 - 7 triệu đồng/ngày.
Sáng sớm 4/11, tại vùng bãi ngang xã Xuân Yên, bà con ngư dân phấn khởi vì trúng đậm ruốc biển. Mỗi thuyền cập bến đến mang về từ 1 – 2 tấn ruốc.
Ngư dân Hoàng Văn Thái, thôn Yên Hải cho biết: Chỉ sau vài tiếng đi biển, thuyền chúng tôi trúng hơn 1,5 tấn ruốc, thu về 10 triệu đồng. Đang vào mùa ruốc biển nhưng hiếm khi được nhiều như thế này.
Theo ngư dân địa phương, trong 2 ngày gần đây bà con tích cực bám biển khai thác ruốc. Hàng chục tàu thuyền bắt đầu đánh bắt từ lúc 5 giờ chiều và trở về lúc 5 giờ sáng hôm sau.
Tuy giá ruốc năm nay giảm hơn năm ngoái, chỉ còn 6.000 - 7.000 đồng/kg nhưng do khai thác được nhiều nên các tàu thu về bình quân 5 triệu đồng/chuyến. Thời tiết hiện rất thuận lợi nên ruốc xuất hiện dày đặc, ngư dân chỉ cần ra khơi cách bờ khoảng 500m là có thể đánh bắt.
Sau khi cập bến “đổ hàng”, các ngư dân lại tiếp tục dong thuyền ra khơi khai thác ruốc biển đầu mùa.
Được biết, trên địa bàn xã Xuân Yên hiện có 3 cơ sở thu mua, chế biến ruốc biển.
Năm nay thời tiết thuận lợi nên mùa ruốc biển đến sớm hơn. 2 ngày qua, toàn xã Xuân Yên có khoảng 30 tàu thuyền ra khơi đánh bắt, mỗi ngày thu về hàng chục tấn. Tổng sản lượng khai thác ruốc biển của bà con ngư dân toàn xã những ngày này ước đạt khoảng 50 tấn, trị giá hơn 300 triệu đồng.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.