![Nhiều người dân du xuân đầu năm](https://cdn.baohatinh.vn/images/d369c16456820df922e5a40de870cb21c18c8a541a9cc4f46ad4a9a109726747f611146a755caf6589e1df7cb89841ce/158d3095253t96846l0.jpg)
Ngày đầu xuân năm mới, nhiều người dân Hà Tĩnh đi lễ chùa. Chùa Phổ Độ (xã Hộ Độ, huyện Lộc Hà) cũng là một địa chỉ được nhiều người dân tìm về thắp hương đầu xuân năm mới. Dịch bệnh COVID-19 diễn biến phức tạp nên nhà chùa không tổ chức lễ hội theo quy định mà chỉ mở cửa cho du khách đến du xuân. Mọi người thực hiện khuyến cáo 5K của Bộ Y tế.
![Nhiều người dân du xuân đầu năm](https://cdn.baohatinh.vn/images/d369c16456820df922e5a40de870cb218747eb6b1fb00a801fab2a28445779bc82946ad0e2232ad118d54b2078edfb75/158d3095350t98845l0.jpg)
Ngay ở lối vào các tiểu cảnh được trang trí mang đậm không khí tết, thu hút người dân dừng lại chụp ảnh.
![Nhiều người dân du xuân đầu năm](https://cdn.baohatinh.vn/images/d369c16456820df922e5a40de870cb216c0cbc04a28b63e08ae359e5d988d0f23688d6a42a8421f237444a6deef8e446/158d3095530t76980l0.jpg)
Sau khi thắp hương, người dân còn nán lại viết ước nguyện của mình đầu năm mới...
![Nhiều người dân du xuân đầu năm](https://cdn.baohatinh.vn/images/d369c16456820df922e5a40de870cb21dea275552f69eab5cf84674c7cfef4733c1d6050abe69504407c379ab7336e45/158d3095632t59312l0.jpg)
...xin lộc cầu may cho gia đình.
![Nhiều người dân du xuân đầu năm](https://cdn.baohatinh.vn/images/d369c16456820df922e5a40de870cb219b8b8034872636d5c1dc87c939decba18ad670e1b865c7a6cb756fd9077c31b3/158d3100130t66481l0.jpg)
Bên cạnh lễ chùa, nhiều gia đình còn tham quan và ghi lại những bức hình để lưu niệm.
![Nhiều người dân du xuân đầu năm](https://cdn.baohatinh.vn/images/d369c16456820df922e5a40de870cb2193503d9815e09e79f1dac4ac865fd1c6fdc74ab8b015474b59cb0b98ff79b794/158d3100038t3800l0-dx8.jpg)
Người dân xếp hàng đợi xin chữ đầu năm.
![Nhiều người dân du xuân đầu năm](https://cdn.baohatinh.vn/images/d369c16456820df922e5a40de870cb21e2386a48e67ee53882446dde075048e9a0ce97f459a69c0b5dc102044b63a73b/158d3095926t82403l0.jpg)
Anh Nguyễn Hoài Nam (phường Hà Huy Tập - TP Hà Tĩnh) xin chữ “Bình an” cho gia đình mình. Anh Nam mong muốn bước sang năm mới dịch bệnh sớm ổn định, cuộc sống an lành, hạnh phúc.
![Nhiều người dân du xuân đầu năm](https://cdn.baohatinh.vn/images/d369c16456820df922e5a40de870cb218e4cac46fb55cf4ee0a6d2da16233957f611146a755caf6589e1df7cb89841ce/158d3100934t78126l0.jpg)
Miếu Ao (xã Thạch Trị, huyện Thạch Hà) được nhiều người lựa chọn là điểm khởi đầu cho một năm mới với nhiều mong ước tốt đẹp. Mọi người thành tâm sửa soạn lễ vật dâng...
![Nhiều người dân du xuân đầu năm](https://cdn.baohatinh.vn/images/d369c16456820df922e5a40de870cb21611b8098d0aeb852cd0ac90da831c9f5e3b9fc4f6b4de541067d96204805ebda/158d3101032t28824l0.jpg)
... viết sớ
![Nhiều người dân du xuân đầu năm](https://cdn.baohatinh.vn/images/d369c16456820df922e5a40de870cb21cb2d01f6a48bfdfa8af09444d791d7373c1d6050abe69504407c379ab7336e45/158d3101207t18302l0.jpg)
...thắp nhang trước khi vào chánh điện.
![Nhiều người dân du xuân đầu năm](https://cdn.baohatinh.vn/images/d369c16456820df922e5a40de870cb21f7404a55a7c75b2b80c0fe622faf01e8f611146a755caf6589e1df7cb89841ce/158d3101334t13666l0.jpg)
Người dân khấn vái, cầu nguyện trong Miếu Ao. Trong bối cảnh COVID-19 vẫn diễn biến phức tạp, mong muốn lớn nhất của nhiều người trong năm mới là được bình an.
![Nhiều người dân du xuân đầu năm](https://cdn.baohatinh.vn/images/d369c16456820df922e5a40de870cb21da32c4d3d35bf6192d70b8764369893d31e5fe36ae3e2bf271a1885c73d5b46b/158d3102001t9384l6-dx16.jpg)
Mọi người hòa mình vào không khí đón mừng năm mới ở trung tâm thành phố.
![Nhiều người dân du xuân đầu năm](https://cdn.baohatinh.vn/images/d369c16456820df922e5a40de870cb21c5aa5d4dbee742f54f8ae146012960b33688d6a42a8421f237444a6deef8e446/158d3103600t48350l0.jpg)
Các bạn trẻ hào hứng check-in tại không gian trang trí mang đậm màu sắc xuân.