(Baohatinh.vn) - 400 suất quà trị giá hơn 392 triệu đồng đã được MTTQ các cấp ở Hà Tĩnh và hoa hậu, á hậu, doanh nghiệp trao đến tay người nghèo trên địa bàn một số xã của huyện Kỳ Anh.
Sáng 27/12, Thường trực Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh phối hợp cùng Công ty CP Quảng cáo thương mại Sen Vàng, Câu lạc bộ Suối mát từ tâm (TP Hồ Chí Minh) cùng các hoa hậu, á hậu danh tiếng tổ chức chương trình “Tết hạnh phúc - Về Hà Tĩnh người ơi” trao quà cho người nghèo tại huyện Kỳ Anh.
Chủ tịch Ủy ban MTTQ Việt Nam tỉnh Hà Tĩnh Trần Nhật Tân; Tổng Giám đốc Công ty CP Quảng cáo thương mại Sen Vàng, Câu lạc bộ Suối mát từ tâm Phạm Thị Kim Dung; Phó Tổng Biên tập Báo Tiền Phong Vũ Tiến cùng dự và trao quà.
Chương trình “Tết hạnh phúc” với chủ đề “Về Hà Tĩnh người ơi” ở huyện Kỳ Anh được tổ chức tại 2 địa điểm ở các xã: Kỳ Tân và Kỳ Đồng. Tại xã Kỳ Tân, đại diện lãnh đạo Ủy ban MTTQ tỉnh, cùng các hoa hậu, á hậu, doanh nghiệp đã đến 5 hộ có hoàn cảnh đặc biệt khó khăn để tặng quà, chúc tết và trao 195 suất quà cho người dân ở các xã: Kỳ Tân, Kỳ Thượng, Kỳ Văn và Kỳ Lạc.
Mỗi gia đình có hoàn cảnh đặc biệt trên địa bàn xã Kỳ Tân được tặng suất quà trị giá 5 triệu đồng.
Tại xã Kỳ Đồng, Ban Tổ chức cũng đã trao 200 suất quà cho người nghèo ở các xã: Kỳ Phú, Kỳ Trung, Kỳ Tây và Kỳ Đồng.
Mỗi suất quà gồm 500 nghìn đồng tiền mặt và quà trị giá 431 nghìn đồng được gửi tặng với mong muốn mang “Tết hạnh phúc” đến cho người dân.
Được biết, sau huyện Hương Khê và huyện Kỳ Anh, đoàn sẽ tiếp tục tổ chức chương trình trao quà đến người nghèo ở huyện Hương Sơn.
Hội thi câu lạc bộ (CLB) “Gia đình hạnh phúc” và hát ru ở huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã góp phần tuyên tuyền, vận động các tầng lớp Nhân dân, các gia đình thực hiện tốt nếp sống văn minh, xây dựng văn hóa ứng xử trong gia đình, cộng đồng, xã hội…
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.