(Baohatinh.vn) - Những suất cơm đảm bảo chất dinh dưỡng và đầy ân tình đã giúp các bệnh nhân nghèo đang điều trị tại Bệnh viện Đa khoa thị xã Kỳ Anh (Hà Tĩnh) được động viên tinh thần, yên tâm chữa bệnh.
Đại diện Công ty Formosa Hà Tĩnh và các đơn vị phối hợp trao tặng 150 suất cơm cho bệnh nhân đang điều trị tại Bệnh viện Đa khoa thị xã Kỳ Anh.
Sáng 31/3, Công ty TNHH Gang thép Hưng Nghiệp Formosa Hà Tĩnh (Formosa Hà Tĩnh) vừa phối hợp với chùa Nhân Lý và nhóm thiện nguyện Tình quê tổ chức trao 150 suất cơm cho bệnh nhân nghèo đang điều trị tại Bệnh viện Đa khoa thị xã Kỳ Anh.
Đây là chương trình định kỳ, được Formosa Hà Tĩnh tổ chức từ năm 2020 đến nay. Theo đó, mỗi tháng sẽ tổ chức 4 đợt nấu, mỗi đợt từ 100 - 150 suất cơm hoặc cháo; mỗi tháng Công ty Formosa Hà Tĩnh sẽ hỗ trợ 7 triệu đồng để các đơn vị phối hợp tổ chức nấu những suất cơm, cháo trao tặng cho các bệnh nhân nghèo.
Được biết, từ đầu năm đến nay, Formosa Hà Tĩnh cũng đã dành nhiều sự hỗ trợ khác cho công tác phòng, chống dịch ở TX Kỳ Anh với 10.000 bộ kit test COVID-19 và hỗ trợ 450 triệu đồng cho khu cách ly Mitraco (phường Kỳ Thịnh, thị xã Kỳ Anh).
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.