(Baohatinh.vn) - Mưa lớn đã làm một số điểm ở vùng núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) bị sạt lở; vùng hạ du do nước sông Ngàn Sâu rút chậm nên vẫn ngập sâu, gây cản trở giao thông, nguy hiểm cho người qua lại.
Tại xã Thọ Điền, mưa lớn đã khiến một số khu vực đồi núi bị sạt lở nghiêm trọng, khiến đất đá trôi xuống sát nhà dân. Trong ảnh: Điểm sạt lở khiến đất đá trôi vào nhà anh Nguyễn Tuấn Dũng ở thôn Ngân.
Gần đó, sát ngôi nhà anh Nguyễn Văn Hợi (thôn Ngân, xã Thọ Điền) cũng bị sạt lở.
Nhiều tuyến đường trên địa bàn Vũ Quang bị sạt lở. (Ảnh chụp tại tuyến đường thôn 5, xã Đức Bồng).
Tại một số vị trí, sạt lở khiến tuyến đường thôn 5, xã Đức Bồng bị biến dạng.
Điểm sạt lở trên tuyến đường trục xã, đoạn qua thôn Hợp Bình (xã Hương Minh).
Nước sông Ngàn Sâu xuống chậm khiến nhiều điểm ở vùng hạ du Vũ Quang đang ngập sâu. Trong ảnh: Khu vực nhà văn hóa thôn 5, xã Đức Bồng bị cô lập.
Khu vực thôn Yên Du (xã Đức Lĩnh) vẫn đang bị cô lập.
Mưa lớn những ngày qua đã khiến nhiều điểm trên địa bàn bị sạt lở, ngập sâu, gây cản trở giao thông. Hiện, Ban Chỉ huy PCTT&TKCN huyện đã yêu cầu các địa phương, các phòng, ngành chức năng tiếp tục theo dõi diễn biến thời tiết, khẩn trương khắc phục các vị trí bị sạt lở, ngập sâu để đảm bảo an toàn cho người dân lưu thông.
Trưởng phòng NN&PTNT kiêm Chánh Văn phòng Ban Chỉ huy PCTT&TKCN Vũ Quang Nguyễn Trường Thọ
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng 21/7, đoàn cán bộ của Ban Phụ nữ Quân đội, Tổng cục Chính trị Quân đội nhân dân Việt Nam do Đại tá Nguyễn Thị Thu Hiền - Trưởng ban làm trưởng đoàn phối hợp với Hội LHPN tỉnh, Hội Phụ nữ Bộ CHQS tỉnh đến dâng hương tại Khu di tích Ngã ba Đồng Lộc và thăm, tặng quà một số gia đình chính sách ở Hà Tĩnh.
UBND tỉnh Hà Tĩnh vừa ban hành quyết định trích hơn 1,7 tỷ đồng cấp cho các địa phương, đơn vị để tặng quà người có công và tổ chức các hoạt động kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ.
Việc truy tặng danh hiệu “Bà Mẹ Việt Nam anh hùng” là phần thưởng cao quý, thể hiện sự ghi nhận của Đảng, Nhà nước, Nhân dân trước sự hy sinh, đóng góp to lớn của các mẹ.
Trưởng ban Dân vận Tỉnh ủy Trương Thanh Huyền đề nghị huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) thường xuyên quan tâm, chăm lo chu đáo cho các gia đình chính sách trên địa bàn.
Ban Chỉ huy PCTT&TKCN tỉnh Hà Tĩnh đề nghị các địa phương, đơn vị theo dõi chặt chẽ diễn biến của áp thấp nhiệt đới, quản lý chặt chẽ các phương tiện tàu thuyền ra khơi.
Say mê học tập, chịu khó tìm tòi, em Trần Thị Quỳnh Như – lớp 12A5, Trường THPT Nghèn (Can Lộc) đã trở thành thí sinh có điểm thi cao nhất Kỳ thi tốt nghiệp THPT năm 2024 tại cụm thi Hà Tĩnh.
Theo Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn quốc gia, sáng nay (19/7), vùng áp thấp trên vùng biển phía đông của khu vực giữa Biển Đông đã mạnh lên thành áp thấp nhiệt đới. Sức gió mạnh nhất vùng gần tâm áp thấp nhiệt đới mạnh cấp 6, giật cấp 8.
Đều là học sinh trường huyện với kinh nghiệm tự học là chính, hai thủ khoa khối A01 và D01 của Hà Tĩnh đã mang đến những câu chuyện thú vị về niềm say mê học tập và sự nỗ lực không ngừng.
Thông qua Chương trình mục tiêu quốc gia giảm nghèo bền vững giai đoạn 2021 - 2025, TX Kỳ Anh (Hà Tĩnh) đã trao 28 mô hình sinh kế hỗ trợ hơn 600 hộ thoát nghèo.
Gần 400 đại biểu đã được Sở Y tế Hà Tĩnh phổ biến, hướng dẫn các quy định mới trong khám bệnh, chữa bệnh để áp dụng hiệu quả trong thực tiễn hoạt động.
Với kết quả thi tốt nghiệp THPT, Bùi Anh Vũ (lớp 12A5, Trường THPT Hồng Lĩnh, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) đều đạt trên 28 điểm ở các khối xét tuyển đại học là: A00, A01 và D07.
36 học sinh đạt từ 27 điểm trở lên ở khối truyền thống, trong đó có 2 thủ khoa toàn tỉnh, Trường THPT Mai Thúc Loan (Lộc Hà, Hà Tĩnh) đã có sự "bứt phá" đáng ghi nhận.
Hoạt động giao lưu của đại biểu Trại hè Việt Nam năm 2024 với thanh niên Hà Tĩnh đã góp phần tạo sự gắn kết với quê hương, vun đắp tình yêu đất nước, tinh thần tự hào dân tộc.
Từ phân tích cụ thể dữ liệu điểm thi từng môn, Giáo sư Nguyễn Đình Đức nhận định điểm chuẩn xét tuyển đại học theo điểm thi Tốt nghiệp THPT năm nay sẽ tăng từ 1 đến 3 điểm.