(Baohatinh.vn) - Việc trao tặng nhà, sổ tiết kiệm và bò sinh kế góp phần chăm lo đời sống tinh thần, vật chất cho các hoàn cảnh khó khăn ở Hà Tĩnh.
Sáng 16/7, Hội Chữ thập đỏ tỉnh Hà Tĩnh cùng đại diện nhà tài trợ đã tổ chức lễ bàn giao nhà, trao bò sinh kế, tặng sổ tiết kiệm cho 2 hoàn cảnh khó khăn tại huyện Cẩm Xuyên và huyện Lộc Hà. Trong ảnh: Hội Chữ thập đỏ tỉnh cùng nhà tài trợ đại diện cho 2 cháu Đặng Vũ Ngọc Mai, Đặng Vũ Hà Châu (TP Hà Nội) trao phần quà với tổng giá trị 70 triệu đồng gồm sổ tiết kiệm 55 triệu đồng...
... và 1 con bò sinh kế trị giá 15 triệu đồng cho hoàn cảnh của gia đình chị Nguyễn Thị Thủy (thôn Quỳnh Sơn, xã Cẩm Sơn, huyện Cẩm Xuyên).
Hội Chữ thập đỏ tỉnh cùng đại diện nhà tài trợ tặng nhà tình nghĩa trị giá 110 triệu đồng và sổ tiết kiệm khuyến học giá trị 30 triệu đồng cho gia đình em Cao Thị Phương (thôn Vĩnh Phong, xã Hộ Độ, huyện Lộc Hà).
Em Cao Thị Phương gửi lời cảm ơn chân thành tới các đơn vị hỗ trợ và hứa sẽ tiếp tục học tập thật tốt để không phụ tấm lòng của các mạnh thường quân.
Cũng trong buổi lễ, Hội Chữ thập đỏ tỉnh đã trao “Ghi nhận Tấm lòng vàng” cho đại diện nhà tài trợ.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.