(Baohatinh.vn) - Mô hình du lịch ở xã Sơn Lễ (Hương Sơn - Hà Tĩnh) được đầu tư hơn 400 triệu đồng đang thu hút du khách đến tham quan, trải nghiệm.
Nhân Tháng Thanh niên 2021, Huyện đoàn Hương Sơn vừa tổ chức “Ngày hội thanh niên” ra mắt mô hình kinh tế trải nghiệm của thanh niên Phạm Quốc Vọng – Bí thư Chi đoàn tổ dân phố 3, thị trấn Phố Châu.
Mô hình du lịch trải nghiệm nằm ở dốc Truông Mùng, thuộc thôn Tây Nam, xã Sơn Lễ có diện tích 1 ha được đầu tư 400 triệu đồng. Khu trải nghiệm với tên gọi Youth Farm (nông trại thanh xuân) được hình thành như một nông trại với những vườn rau, ao cá, cây ăn quả và nhiều loại hoa đủ màu sắc...
Mô hình du lịch trải nghiệm của đoàn viên Phạm Quốc Vọng đi vào hoạt từ tháng 1/2021 với giá vé 30.000 đồng/người/lớn, trẻ em miễn phí đã thu hút nhiều người dân đến tham quan, trải nghiệm, ghi lại nhưng khoảng khắc đẹp. Đây là mô hình kinh tế mới theo hướng du lịch trải nghiệm đang được Huyện đoàn Hương Sơn khuyến khích nhân rộng trên địa bàn, tạo thành những điểm nhấn ấn tượng và mang lại hiệu quả về kinh tế.
Dịp này, lãnh đạo Tỉnh đoàn Hà Tĩnh cũng đã trao quyết định hỗ trợ vay vốn với số tiền 50 triệu đồng cho đoàn viên Đào Văn Đức - chủ dự án sản xuất cam dẻo ở thôn Kim Lĩnh, xã Kim Hoa từ Quỹ hỗ trợ thanh niên khởi nghiệp của tỉnh
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.