(Baohatinh.vn) - MTTQ thị xã Kỳ Anh (Hà Tĩnh) vừa tiến hành trao 96 máy lọc nước, trị giá 300 triệu đồng cho các hộ nghèo, hộ có hoàn cảnh khó khăn, bị ảnh hưởng mưa lũ năm 2020. Toàn bộ số máy được Đại sứ quán Hàn Quốc tại Việt Nam tài trợ.
Sáng 14/1, MTTQ huyện Kỳ Anh trao máy lọc nước cho các hộ nghèo 6 xã, phường trên địa bàn.
Việc hỗ trợ máy lọc nước có ý nghĩa hết sức thiết thực nhằm giúp các hộ dân ở khu vực trũng thấp, đặc biệt là những nơi chưa có nguồn nước sạch được tiếp cận sử dụng nguồn nước tốt hơn thông qua hệ thống máy lọc hiện đại. Qua đó, đảm bảo sinh hoạt về nguồn nước vào mùa mưa lũ và sức khỏe cho người dân.
Cũng nhân dịp này, MTTQ tỉnh đã trao hỗ trợ 40 triệu đồng cho 2 mô hình khu dân cư đảm bảo an ninh trật tự tại thôn Quý Huệ và thôn Tân Thành, xã Kỳ Nam.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.