(Baohatinh.vn) - Hội LHPN Hà Tĩnh vừa trao 40 mô hình sinh kế trị giá 196 triệu đồng cho các hội viên nghèo ở các xã: Thịnh Lộc (Lộc Hà) và Kỳ Xuân (huyện Kỳ Anh - Hà Tĩnh).
Chiều 4/12, Hội LHPN Hà Tĩnh phối hợp với Hội LHPN huyện Lộc Hà và Tổ chức Bánh mì cho thế giới bàn giao mô hình sinh kế gà giống cho phụ nữ. Chương trình thuộc dự án "Phòng chống mua bán người, giai đoạn 1". Trong ảnh: Đại diện Hội LHPN tỉnh trao biểu trưng hỗ trợ 98 triệu đồng cho các chi hội phụ nữ xã Thịnh Lộc.
Tại chương trình, Hội LHPN tỉnh đã trao 20 mô hình sinh kế gà giống (mỗi mô hình trị giá 4,9 triệu đồng gồm gà giống và thức ăn chăn nuôi gà) cho 20 hội viên phụ nữ nghèo trên địa bàn xã Thịnh Lộc.
Trước đó, Hội LHPN tỉnh đã trao 20 mô hình sinh kế gà giống trị giá 98 triệu đồng cho 20 hội viên phụ nữ nghèo tại xã Kỳ Xuân (huyện Kỳ Anh).
Chương trình trao hỗ trợ mô hình sinh kế gà cho hội viên phụ nữ nghèo được Hội LHPN tỉnh thực hiện nằm trong Dự án “Phòng chống mua bán người giai đoạn 1” do Tổ chức Bánh mỳ cho thế giới và UBND tỉnh Hà Tĩnh tài trợ.
Cùng với việc trao mô hình sinh kế, Hội LHPN tỉnh cũng đã phối hợp các địa phương thành lập các tổ hợp tác chăn nuôi gà và tập huấn kỹ thuật chăn nuôi, chăm sóc gà giống cho các thành viên tổ hợp tác được trao tặng mô hình sinh kế.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.