(Baohatinh.vn) - Dự kiến vào tháng 3/2022, mô hình 1,5 ha cây khoai lang ruột vàng KL-209 tại thôn Mỹ Sơn, xã Cẩm Mỹ (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) sẽ cho thu hoạch với năng suất khoảng 7 tạ/sào.
Chiều 13/11, Liên đoàn Lao động (LĐLĐ) huyện Cẩm Xuyên phối hợp với Công đoàn cơ sở xã Cẩm Mỹ và Công đoàn cơ sở cơ quan khối dân huyện ra quân trồng và gắn biển mô hình 1,5 ha cây khoai lang ruột vàng KL-209 vụ đông xuân năm 2021 - 2022.
Bãi đất Tùng La thuộc thôn Mỹ Sơn, xã Cẩm Mỹ là vùng sản xuất thường ngập lụt do nằm ở vùng hạ du hồ Kẻ Gỗ. Thực hiện chuyển đổi cây trồng vụ đông xuân năm 2021 - 2022 phù hợp với điều kiện sản xuất, LĐLĐ huyện Cẩm Xuyên phối hợp với các đơn vị liên quan huy động lực lượng ra quân triển khai mô hình 1,5 ha cây khoai lang ruột vàng KL - 209. Được biết, 100% cây giống do LĐLĐ huyện hỗ trợ.
Dự kiến khoảng tháng 3/2022, mô hình sẽ cho thu hoạch. Nếu thời tiết thuận lợi, giống khoai lang ruột vàng KL - 209 sẽ cho năng suất khoảng 7 tạ/sào. Sau khi trồng thử nghiệm, huyện Cẩm Xuyên sẽ đánh giá hiệu quả mô hình để từ đó triển khai nhân rộng.
Dịp này, LĐLĐ huyện cũng triển khai gắn biển mô hình 1,5 ha cây khoai lang ruột vàng KL - 209 và bàn giao cho Công đoàn cơ sở xã Cẩm Mỹ chăm sóc. Đây là công trình chào mừng kỷ niệm 180 năm danh xưng huyện Cẩm Xuyên, đón nhận huyện đạt chuẩn nông thôn mới và kỷ niệm 91 năm Ngày truyền thống MTTQ Việt Nam.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.