(Baohatinh.vn) - Trong Ngày tình nguyện chung sức xây dựng NTM và Chủ nhật xanh năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội đã tổ chức hơn 1.200 hoạt động tình nguyện, góp phần xây dựng Hà Tĩnh ngày càng phát triển.
Sáng 17/3, 100% huyện, thị, thành đoàn, đoàn trực thuộc trên toàn tỉnh đồng loạt tổ chức các hoạt động ra quân hưởng ứng Ngày Chủ nhật xanh lần thứ nhất và Tình nguyện chung tay xây dựng nông thôn mới năm 2024.
ĐVTN huyện Đức Thọ đã đồng loạt ra quân hưởng ứng Ngày Chủ nhật xanh năm 2024 với chuỗi các hoạt động: trồng 500m đường cây thanh niên, chỉnh trang 800m hàng rào xanh; ra mắt công trình thanh niên khu vui chơi cho người già và trẻ em; trao tặng công trình đường cờ thanh niên... Thành đoàn Hà Tĩnh ra quân hưởng ứng ngày cao điểm với các hoạt động: trao tặng hệ thống pano xây dựng nông thôn mới trị giá 8 triệu đồng; ra mắt điểm vui chơi "Hành trình thứ 2 của lốp xe tại xã Thạch Bình; ra quân trồng mới 2.500 cây xanh. Tuổi trẻ Thạch Hà ra mắt 2 mô hình kinh tế thanh niên; trao 2 mô hình sinh kế trị giá 6 triệu đồng tại xã Thạch Văn; tặng 50 cây giống cho thanh niên có hoàn cảnh khó khăn tại xã Nam Điền; xây dựng công trình phao cứu sinh hỗ trợ điểm phòng chống đuối nước...
Vũ Quang ra mắt 1 mô hình kinh tế thanh niên quy mô 300 triệu đồng; xây dựng 1 tuyến pano tuyên truyền nông thôn mới; vệ sinh 3 tuyến đường thanh niên tự quản. Huyện Kỳ Anh vệ sinh hơn 1 km bờ biển tại xã Kỳ Xuân, xóa các điểm đen rác thải với sự tham gia của 250 ĐVTN; chỉnh trang 2 tuyến đường thanh niên tự quản, cắt tỉa 300m tuyến đường hoa, dọn dẹp vệ sinh đài tưởng niệm liệt sĩ tại xã Kỳ Tây. Can Lộc tổ chức các hoạt động hưởng ứng Ngày Chủ nhật xanh toàn quốc lần thứ nhất và chung tay xây dựng nông thôn mới. ĐVTN thị xã Kỳ Anh ra quân vệ sinh môi trường.
Thị đoàn Hồng Lĩnh phối hợp Ban Thanh niên Công an tỉnh ra quân xóa bỏ 10 vườn tạp tại xã Thuận Lộc. Các cơ sở đoàn cũng đồng loạt ra quân vệ sinh môi trường hưởng ứng ngày cao điểm. Đoàn Khối CCQ&DN tỉnh phối hợp Huyện đoàn Vũ Quang trao tặng 1 khu vui chơi trẻ em trị giá 25 triệu đồng; tặng 100 làn nhựa dân sinh. Đội hình Tổ tư vấn áo xanh ra quân tư vấn, hướng dẫn người dân phân loại rác thải, nước thải sinh hoạt; kiến thức phòng chống dịch bệnh trên gia súc, gia cầm; sử dụng các biện pháp sinh học, chế phẩm an toàn trong chăn nuôi và sinh hoạt. Huyện Hương Sơn sôi nổi các hoạt động hưởng ứng ngày cao điểm: khởi công xây dựng Ngôi nhà Ước mơ xanh tại xã Sơn Lâm; trao 20 thùng rác xây dựng mô hình Góc phố xanh; ra quân xây dựng khu dân cư mẫu tại xã An Hòa Thịnh... Tuổi trẻ Lộc Hà ra quân xây dựng nông thôn mới hưởng ứng ngày cao điểm.
Trong ngày cao điểm, toàn tỉnh triển khai hơn 600 đội tình nguyện, tổ chức gần 30 hoạt động cấp huyện và hơn 1.200 hoạt động cấp cơ sở. Đã ra quân dọn vệ sinh môi trường, xóa điểm đen rác thải, cải tạo cảnh quan môi trường; trồng và chăm sóc cây xanh; tổ chức 15 điểm mô hình “Chợ dân sinh giảm thiểu rác thải nhựa”, trao tặng gần 1.000 làn nhựa, túi tự hủy, hơn 300 thùng rác bảo vệ môi trường; trồng mới gần 5.000 cây xanh; hỗ trợ xây dựng 70 vườn mẫu, 15 khu dân cư mẫu, xóa bỏ 105 vườn tạp; thu gom gần 6 tấn rác thải; trao tặng 50 tấn xi măng; xây dựng, chỉnh trang khuôn viên nhà văn hóa, điểm vui chơi thiếu nhi; lắp đặt hơn 230 pano tuyên truyền, biển cảnh báo đuối nước; ra mắt 5 mô hình kinh tế thanh niên...
Với khẩu hiệu hành động: “Đoàn kết - tiên phong - tình nguyện - sáng tạo - phát triển", Hội LHTN Việt Nam huyện Đức Thọ (Hà Tĩnh) tiếp tục đổi mới, nâng cao chất lượng tổ chức.
18 ngôi nhà được chỉnh trang, sơn sửa lại khang trang, đẹp đẽ là món quà mà tuổi trẻ Thạch Hà (Hà Tĩnh) dành tặng các gia đình chính sách nhân dịp 27/7.
Các hoạt động tri ân của tuổi trẻ Hà Tĩnh đã góp phần giáo dục truyền thống, phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện của thanh niên trong xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Công đoàn Viên chức tỉnh Hà Tĩnh tiếp tục bảo vệ lợi ích chính đáng cho người lao động và tổ chức các hoạt động chào mừng kỷ niệm 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam.
Đại úy Phan Thị Kiều Trang - cán bộ đội Cảnh sát điều tra tội phạm về kinh tế, ma túy, môi trường Công an TX Hồng Lĩnh vinh dự là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được nhận học bổng "Học không bao giờ cùng".
Công đoàn các cấp ở Hà Tĩnh đang triển khai nhiều hoạt động sôi nổi, thiết thực chào mừng 95 năm Ngày thành lập Công đoàn Việt Nam (28/7/1929-28/7/2024).
Hội thi "Dân vận khéo" của huyện Cẩm Xuyên (Hà Tĩnh) là đợt sinh hoạt chính trị bổ ích nhằm phát huy vai trò của hệ thống chính trị trong công tác dân vận.
Hội nghị lần thứ 14 nhiệm kỳ 2019 - 2024 của Ủy ban MTTQ tỉnh Hà Tĩnh đã ghi nhận nhiều ý kiến đóng góp cho công tác tổ chức đại hội lần thứ XV nhiệm kỳ 2024 - 2029.
7 tập thể và 16 cá nhân CCB Thạch Hà (Hà Tĩnh) đã được vinh danh có thành tích xuất sắc trong phong trào thi đua Cựu chiến binh gương mẫu giai đoạn 2019-2024.
Nhiệm kỳ mới, Hội LHTN huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) tiếp tục xây dựng thế hệ thanh niên có lý tưởng cách mạng, quyết tâm xây dựng huyện nhà phát triển nhanh, bền vững.
Thông qua lớp tập huấn, bồi dưỡng nghiệp vụ, cán bộ hội LHPN các cấp trên địa bàn Hà Tĩnh được hướng dẫn nhiều kỹ năng, kinh nghiệm để góp phần thực hiện tốt các nhiệm vụ chuyên môn.
Ủy ban Mặt trận Tổ quốc tỉnh Hà Tĩnh cho hay, hiện nay, còn nhiều gia đình có công với cách mạng gặp khó khăn trong cuộc sống, bệnh tật đang cần sự giúp đỡ.
Chị Nguyễn Thị Hồng Hạnh (SN 1985) là cá nhân duy nhất của Hà Tĩnh được Tổng Liên đoàn Lao động Việt Nam vinh danh cán bộ nữ công đoàn cơ sở tiêu biểu xuất sắc toàn quốc lần thứ III năm 2024.
Hội thi "Dân vận khéo" huyện Kỳ Anh (Hà Tĩnh) nhằm tuyên truyền, phổ biến, nâng cao nhận thức, trách nhiệm của cán bộ, đảng viên, công chức và các tầng lớp nhân dân trên địa bàn về công tác dân vận.
6 tháng cuối năm 2024, các cấp bộ Đoàn, Hội ở Hà Tĩnh tiếp tục phát huy vai trò xung kích, tập trung thực hiện chủ đề công tác “Năm thanh niên tình nguyện”.
Nhiệm kỳ 2024 – 2029, thanh niên Nghi Xuân tiếp tục phát huy tinh thần xung kích, tình nguyện, sáng tạo trong phát triển kinh tế, xây dựng và bảo vệ Tổ quốc.
Liên hoan là đợt sinh hoạt văn hóa, văn nghệ sôi nổi, góp phần nâng cao đời sống tinh thần, tạo sự gắn kết trong cán bộ, đoàn viên, người lao động Hà Tĩnh.
Kế thừa, phát huy truyền thống đoàn kết, hữu nghị giữa hai nước, cấp ủy, chính quyền và MTTQ các cấp ở Hà Tĩnh luôn quan tâm hoạt động đối ngoại với các địa phương của nước bạn Lào.