(Baohatinh.vn) - Sau 2 năm tạm hoãn biểu diễn do ảnh hưởng dịch bệnh, xuân Quý Mão 2023, CLB Trò Kiều xã Hồng Lộc (Lộc Hà, Hà Tĩnh) lại “sáng đèn” sân khấu, thu hút đông đảo bà con xa gần đến thưởng thức.
Video: Trích đoạn "Tú Bà và Thúy Kiều" do CLB Trò Kiều xã Hồng Lộc (Lộc Hà) biểu diễn.
Tối 25/1 (mùng 4 tết Quý Mão), CLB Trò Kiều xã Hồng Lộc (Lộc Hà) tổ chức đêm diễn trò Kiều “Mừng Đảng, mừng xuân; tiễn quân lên đường”.
Đêm diễn trò Kiều thu hút đông đảo khán giả đến xem, tạo nên không khí náo nhiệt, vui tươi.
Do thời lượng vở diễn dài, CLB chọn một số trích đoạn tiêu biểu nhất Truyện Kiều của Đại thi hào Nguyễn Du để thể hiện câu chuyện về nàng Thúy Kiều tài sắc và những biến cố trong cuộc đời 15 năm lưu lạc. Trong ảnh: Trích đoạn Chị em Thúy Kiều du xuân.
Kim Trọng và Thúy Kiều đính ước trong vườn xuân.
Chân dung Mã Giám Sinh được thể hiện trong trích đoạn “Mã Giám Sinh mua Kiều”.
Tú Bà qua sự thể hiện của nghệ nhân Phan Văn Trường. Ông là người gắn bó với trò Kiều hơn 30 năm nay và gây ấn tượng sâu sắc với cách diễn và chất giọng nữ độc đáo trong vai Tú Bà.
Dù chỉ diễn các trích đoạn nhưng các nghệ nhân CLB Trò Kiều xã Hồng Lộc đã lột tả được những đặc điểm tính cách của những nhân vật điển hình trong tác phẩm của Đại thi hào Nguyễn Du. Trong ảnh: Trích đoạn "Hoạn Thư tìm chồng".
Buổi biểu diễn không chỉ thu hút người lớn tuổi mà các bạn trẻ cũng hào hứng tham dự.
Nhiều người còn phát trực tiếp trên mạng xã hội để mọi người ở xa cùng theo dõi.
Để động viên các nghệ nhân nỗ lực bảo tồn và phát huy giá trị trò Kiều, dịp này, đại diện UBND xã Hồng Lộc cũng tặng quà chúc mừng CLB.
Trò Kiều bắt đầu du nhập và đi vào đời sống văn hóa người dân xã Hồng Lộc (Lộc Hà) từ thập niên 30 của thế kỷ trước, có nguồn gốc từ trò Kiều Tiên Điền (Nghi Xuân). Trò Kiều Hồng Lộc từng nổi tiếng khắp tỉnh vào những năm 1970 - 1980, tuy nhiên, sau đêm diễn cuối cùng vào năm 1987, trò Kiều ở đây dần mai một. Năm 2013, với sự tâm huyết của một số nghệ nhân, trò Kiều Hồng Lộc được phục dựng biểu diễn trở lại. Tháng 10/2019, UBND xã Hồng Lộc quyết định thành lập CLB Trò Kiều nhằm gìn giữ và phát huy giá trị của loại hình văn nghệ dân gian này.
CLB Trò Kiều Hồng Lộc hiện có 23 thành viên, sinh hoạt đều đặn hằng tháng và biểu diễn phục vụ Nhân dân vào các dịp lễ, tết, đầu xuân...
Ngày 22/4/2016, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đến thăm hỏi bà con ở khu dân cư nông thôn mới kiểu mẫu thôn Tân Văn, xã Thạch Văn, huyện Thạch Hà (Hà Tĩnh). Biết thông tin, bà Lê Thị Kiền ở thôn bên cạnh (Đông Văn) đã hái bó hoa loa kèn đỏ tươi trong vườn, vượt 3 cây số mang đến tặng người lãnh đạo cao nhất của Đảng ta với tấm lòng thành kính, biết ơn.
Với ông Nguyễn Đăng Sỹ - Trạm trưởng Trạm Hải đăng Cửa Nhượng (Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh), công việc canh “mắt thần” luôn sáng giữa biển khơi tuy thầm lặng nhưng cũng đầy tự hào, thiêng liêng.
Trở về từ chiến trường với thương tật nặng nề, nhưng thương binh Trần Văn Xuân ở xã Vượng Lộc (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã vượt qua tất cả nhờ tình yêu thương của người vợ là bà Võ Thị Nhân.
Ông quê ở huyện Nghi Xuân, Hà Tĩnh. Trong lịch sử Việt Nam, chưa có một nhân vật nào có được huyền thoại, truyền thuyết về địa lý, phong thủy ảnh hưởng sâu sắc tới người dân, sống mãi với thời gian như ông.
Cựu chiến binh Nguyễn Huy Năm (SN 1956, tổ dân phố Đông Trinh, phường Kỳ Trinh, TX Kỳ Anh - Hà Tĩnh) là tấm gương tiêu biểu trong phát triển kinh tế, điển hình về ý chí vươn lên của người thương binh "tàn nhưng không phế"...
Tích cực trong các hoạt động chung ở địa phương, ông Hoàng Văn Huấn - Bí thư Chi bộ Tổ dân phố 6 (thị trấn Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) được người dân trên địa bàn tin yêu, mến phục.
Bằng tình yêu, tâm huyết và trách nhiệm dành cho dân ca ví, giặm, nhiều người trẻ Hà Tĩnh đã nỗ lực "chắp cánh" cho di sản của ông cha lan tỏa trong đời sống văn hóa tinh thần hôm nay.
Nỗ lực sưu tầm, biên soạn, truyền dạy, biểu diễn dân ca ví, giặm, nhiều nghệ nhân nhân dân, nghệ nhân ưu tú ở Hà Tĩnh đã là những “bảo tàng sống”, lan tỏa những giá trị độc đáo của làn điệu dân ca.
Bà quê ở Đức Thọ, Hà Tĩnh; là người phụ nữ Việt Nam đầu tiên đỗ thủ khoa Tiến sĩ Luật học ở Pháp; được Trung tâm Tiểu sử quốc tế bầu chọn là “Người phụ nữ quốc tế của thiên niên kỷ”…
Được xây dựng năm 1878, đình Giao Tác (xã Thuận Lộc, TX Hồng Lĩnh, Hà Tĩnh) là nơi ra đời và sinh hoạt của Chi bộ Đảng làng Giao Tác - tiền thân của Đảng bộ xã Thuận Lộc.
Vượt qua gần 1.200 thí sinh, Nguyễn Minh Huệ (Can Lộc, Hà Tĩnh) đã giành giải quán quân ở dòng nhạc dân ca trữ tình, Cuộc thi Giọng ca vàng Dân ca trữ tình và Bolero năm 2024.
Lưu giữ hệ thống các công trình, di tích lịch sử văn hóa nhiều giá trị là cơ sở để hướng đến bảo tồn, xây dựng làng cổ Trường Lưu (xã Kim Song Trường, Can Lộc, Hà Tĩnh) trở thành làng văn hóa du lịch.
Ông quê ở xã Ích Hậu, huyện Lộc Hà, tỉnh Hà Tĩnh, nổi tiếng là vị quan thanh liêm, chính trực, lập được nhiều công trạng. Ông phụng sự trong 3 triều vua Lê (Lê Thế Tông, Lê Kính Tông và Lê Thần Tông) và 2 đời chúa là Trịnh Tùng, Trịnh Tráng.
Với 28 năm bền bỉ gắn bó với công tác hội, chị Trần Thị Khuyên - Chủ tịch Hội LHPN xã Trường Sơn (Đức Thọ, Hà Tĩnh) luôn là người "dẫn đường" cho phong trào của chị em ở địa phương ngày càng phát triển.
Với tâm niệm về "giọt máu cho đi”, chị Võ Thị Thùy Linh - Phó Bí thư Chi đoàn tổ dân phố 5 (thị trấn Thạch Hà, Hà Tĩnh) đã có 17 lần hiến máu cứu người.
“Nước có quốc pháp, nhà có gia phong” - câu thành ngữ về nếp nhà ấy đang được mỗi gia đình người Việt nói chung và người Hà Tĩnh nói riêng giữ gìn, phát huy, kiến tạo tổ ấm hạnh phúc, góp phần xây dựng đất nước thịnh vượng.
18 tháng tuổi, bé Nguyễn Hữu Thiên Khang (huyện Can Lộc, Hà Tĩnh) đã đọc thông thạo các nội dung trên sách báo, đến năm 3 tuổi, bé đã ghi nhớ và đọc được tiếng Anh.
Anh Hoàng Xuân Quý - Quản đốc Phân xưởng cơ điện của Nhà máy Chế biến phân hữu cơ từ rác thải (Công ty CP Môi trường và công trình đô thị Hà Tĩnh) đã có nhiều ý tưởng sáng tạo góp phần làm lợi cho đơn vị hàng trăm triệu đồng mỗi năm.