(Baohatinh.vn) - Nhờ chủ trương giao khoán đất rừng của Nhà nước cho hộ dân, hơn 10 năm, ngoài trồng cây lâm nghiệp, người dân thôn Tân Thịnh, xã Sơn Thịnh, huyện Hương Sơn (Hà Tĩnh) còn thuần hóa cây chổi trện để “lấy ngắn nuôi dài”, nâng cao thu nhập.
VIDEO: Nghề trồng cây chổi trện ở Sơn Thịnh
Ông Trần Trọng Hùng, một trong những người dân đầu tiên của thôn Tân Thịnh thuần hóa cây chổi trện cho biết: Khi có chủ trương giao đất, giao rừng, gia đình vào vùng này thì cây chổi trện đã mọc rải rác nhưng với số lượng ít. Sau khi nhận thấy loài cây có thể mang lại hiệu quả kinh tế, người dân bắt đầu nhân rộng diện tích.
Cây chổi trện còn gọi là cây rèng rèng, được dùng làm chổi quét. Tuy giá trị không lớn nhưng loài cây này đã và đang giúp người dân miền núi Sơn Thịnh cải thiện thu nhập.
Sau khi cắt gốc, người dân bó thành từng nắm để tiện cho việc đập tách hoa, lá, búp...
Hoa lá, búp... loài cây này được thương lái thu mua ngay sau khi thu hoạch để nhập cho các cơ sở chế biến tinh dầu
Phần thân cây sau khi phơi khô được gom lại chờ thương lái đến tận nhà thu mua với giá 17 nghìn đồng/kg (thời điểm hiện tại)
Hiện ở thôn Tân Thịnh, xã Sơn Thịnh có chừng 50 hộ chuyên trồng cây chổi trện với diện tích hơn 70 ha. Mỗi ha cây chổi trên cho thu nhập hơn 30 triệu đồng/năm.
Những cơn mưa ‘”vàng” xuất hiện tại Hà Tĩnh đã làm thời tiết trở nên mát mẻ và cứu nguy cho nhiều diện tích lúa, cam, bưởi, chè... trước nguy cơ hạn hán.
Giá bò hơi giảm mạnh và neo ở mức thấp từ năm 2022 tới nay khiến người chăn nuôi ở Hà Tĩnh chồng chất khó khăn. Người nuôi đang phải giảm đàn, "treo chuồng" để tránh thua lỗ.
Ban Chấp hành Liên minh HTX Hà Tĩnh tiếp tục thực hiện hiệu quả kế hoạch phát triển kinh tế tập thể năm 2024 và xây dựng kế hoạch năm 2025 bám sát thực tiễn.
Kế hoạch phát triển ngành nghề nông thôn Hà Tĩnh nhằm phát huy tiềm năng khu vực nông thôn, nâng cao hiệu quả sản xuất kinh doanh, tăng thu nhập cho người dân.
Với tinh thần đoàn kết, bà con lương – giáo thôn Tân Bình, xã Sơn Ninh (Hương Sơn – Hà Tĩnh) đã, đang chung sức xây dựng khu dân cư NTM kiểu mẫu, góp phần cùng xã Sơn Ninh xây dựng xã NTM nâng cao năm 2024.
Dù mới trồng thử nghiệm nhưng bước đầu mô hình trồng ba kích tím của anh Phan Đăng Vượng ở xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đã mang lại nhiều tín hiệu vui.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.