(Baohatinh.vn) - Chiều 11/11, Vietcombank Hà Tĩnh cùng Đoàn khối Doanh nghiệp tỉnh và lãnh đạo huyện Can Lộc tổ chức trao số tiền hỗ trợ làm nhà ở cho bà Phan Thị Tứ ở thôn Phúc Lộc, xã Song Lộc (Can Lộc).
Phó Giám đốc Vietocmbank Hà Tĩnh - Nguyễn Quốc Tuấn trao số tiền hỗ trợ làm nhà cho bà Phan Thị Tứ
Bà Phan Thị Tứ là hộ đặc biệt khó khăn, năm nay đã trên 90 tuổi, sống cùng với 2 người con gái đã trên 50 tuổi không có sức lao động, không chồng con. Nhiều năm nay, 3 người phụ nữ nghèo này sống trong căn nhà xuống cấp, dột nát, cuộc sống hết sức khó khăn.
Hoàn cảnh này đã được Vietcombank quyết định hỗ trợ và giao cho Đoàn cơ sở Vietcombank phối hợp với Đoàn khối Doanh nghiệp thực hiện các quy trình thủ tục.
Cùng sự vào cuộc của địa phương, dự kiến trong vòng 1 tháng ngôi nhà sẽ hoàn thành.
Cùng với số tiền hỗ trợ 50 triệu đồng của Vietcombank Hà Tĩnh, Đoàn Thanh niên xã phối hợp với Ban cán sự thôn Phúc Lộc huy động nhân lực và con cháu nội ngoại đóng góp thêm một phần chi phí giúp bà Tứ hoàn thành nhà mới
Tại buổi lễ, lãnh đạo huyện Can Lộc và xã Song Lộc cảm ơn nhà tài trợ và cam kết sẽ đôn đốc, theo dõi, hỗ trợ trong quá trình thi công, đồng thời thường xuyên quan tâm, giúp đỡ hoàn cảnh đặc biệt khó khăn này.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.
CLB thiện nguyện ở TP Hồ Chí Minh đã hỗ trợ 115 triệu đồng giúp chị Lê Thị Tú Anh, là nạn nhân chất độc da cam/dioxin ở Đức Thọ (Hà Tĩnh) xây dựng nhà ở.