(Baohatinh.vn) - Ngôi nhà mới với sự giúp đỡ Hội Doanh nghiệp BNI ThinkBig Hà Tĩnh thông qua kết nối kêu gọi của Huyện đoàn Hương Sơn, Tỉnh đoàn Hà Tĩnh sẽ giúp ĐVTN có hoàn cảnh khó khăn ở Hương Sơn nâng cao chất lượng sống.
Sáng 16/3, tại xã Sơn Lâm, Huyện đoàn Hương Sơn tổ chức lễ khởi công xây dựng "Ngôi nhà ước mơ xanh" cho anh Nguyễn Đình Vui (SN 1981, thôn Lâm Khê, xã Sơn Lâm).
Đại diện nhà tài trợ trao biểu trưng hỗ trợ số tiền 50 triệu đồng cho anh Nguyễn Đình Vui.
Anh Nguyễn Đình Vui có hoàn cảnh khó khăn. 2 mẹ con anh đang sống trong căn nhà gỗ đã xuống cấp, mất an toàn. Cảm thông trước hoàn cảnh đó, với sự kết nối của Tỉnh đoàn Hà Tĩnh, Huyện đoàn Hương Sơn, Hội doanh nghiệp BNI ThinkBig Hà Tĩnh đã quyết định hỗ trợ anh Nguyễn Đình Vui 50 triệu đồng để xây dựng “Ngôi nhà ước mơ xanh”.
Đại biểu tham dự lễ động thổ
Căn nhà của anh Vui dự kiến sẽ xây dựng trên diện tích 100m2 với tổng kinh phí trên 200 triệu đồng. Trong quá trình triển khai xây dựng, nhà tài trợ cũng như Huyện đoàn Hương Sơn, Đoàn Thanh niên xã Sơn Lâm sẽ hỗ trợ thêm ngày công, nguyên vật liệu, giúp anh Vui sớm hoàn thiện và đưa căn nhà vào sử dụng, ổn định cuộc sống gia đình.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.