Người không đủ 18 tuổi điều khiển xe môtô có dung tích xy-lanh từ 50 đến dưới 175 cc có thể bị phạt tiền đến 600.000 đồng, đồng thời cá nhân chủ xe bị phạt tiền đến 1 triệu đồng.

Dưới 18 tuổi sử dụng Honda Wave Alpha có bị tạm giữ xe?

Người không đủ 18 tuổi điều khiển xe môtô có dung tích xy-lanh từ 50 đến dưới 175 cc có thể bị phạt tiền đến 600.000 đồng, đồng thời cá nhân chủ xe bị phạt tiền đến 1 triệu đồng.

Câu hỏi:

Em sinh năm 2002, hiện là học sinh trung học. Gia đình có một chiếc Honda Wave Alpha 100 dự định giao em sử dụng để tự di chuyển hàng ngày. Em được biết có quy định người dưới 18 tuổi chỉ được phép điều khiển xe máy dưới 50 phân khối. Cho em hỏi nếu em lái xe của gia đình đi học và bị cảnh sát giao thông bắt gặp, kiểm tra thì có bị tạm giữ xe không, ngoài ra mức xử phạt ra sao?

Thế Nguyên, 17 tuổi, TP.HCM

Trả lời:

Nguyễn Linh Trung, chuyên viên tư vấn pháp luật

Chào bạn!

Theo Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt vi phạm giao thông, hành vi người dưới 18 tuổi điều khiển xe môtô có dung tích xy-lanh từ 50 cc trở lên sẽ bị xử phạt hành chính và không bị tạm giữ phương tiện.

Trường hợp nếu bạn 17 tuổi và điều khiển xe môtô 2 bánh 100 cc của gia đình sẽ bị phạt tiền từ 400.000 đồng đến 600.000 đồng theo Điều 21 Nghị định 46/2016/NĐ-CP quy định đối với hành vi người từ đủ 16 tuổi đến dưới 18 tuổi điều khiển xe môtô có dung tích xy-lanh từ 50 cc đến dưới 175 cc.

Mức phạt này tương đương 50% khung tiền phạt 800.000 đồng đến 1.200.000 đồng đối với người thành niên (đủ 18 tuổi trở lên) phạm lỗi khiển xe môtô có dung tích xy-lanh dưới 175 cm3 cùng các loại xe tương tự xe môtô không có Giấy phép lái xe (GPLX).

Ngoài ra, người thân của bạn đồng thời bị phạt tiền 800.000 đến 1.000.000 đồng theo quy định của Nghị định 46/2016/NĐ-CP về xử phạt với cá nhân là chủ xe môtô, xe gắn máy và các loại xe tương tự xe môtô giao xe hoặc để cho người không đủ điều kiện điều khiển xe tham gia giao thông (bao gồm cả trường hợp người điều khiển phương tiện có GPLX nhưng đã hết hạn sử dụng).

Để không vi phạt Luật Giao thông đường bộ 2008 cũng như đảm bảo an toàn khi tham gia giao thông, bạn nên chọn xe gắn máy có dung tích xy-lanh dưới 50 cc hoặc xe đạp điện để sử dụng. Đồng thời, khi đủ 18 tuổi bạn cần có GPLX để điều khiển các loại xe môtô, xe gắn máy có dung tích xy-lanh từ 50 cc trở lên.

Dưới 18 tuổi sử dụng Honda Wave Alpha có bị tạm giữ xe?

Tin liên quan:
  • Dưới 18 tuổi sử dụng Honda Wave Alpha có bị tạm giữ xe?
    Honda Việt Nam nói gì về tình trạng loạn giá xe máy?

    Sau khi liên hệ với Honda Việt Nam, Tiền Phong đã nhận được câu trả lời khá quen thuộc về vấn đề loạn giá xe máy hiện nay.

  • Dưới 18 tuổi sử dụng Honda Wave Alpha có bị tạm giữ xe?
    Honda Cross Cub 110 giá cao hơn SH tại Việt Nam

    Mẫu Honda Cross Cub 110 cc được nhập tư nhân về Việt Nam với giá gần 120 triệu đồng. Xe mang thiết kế đặc trưng của dòng Honda Cub kết hợp với các yếu tố của xe enduro.

  • Dưới 18 tuổi sử dụng Honda Wave Alpha có bị tạm giữ xe?
    Thu nhập từ 8-10 triệu đồng/tháng nên mua xe máy nào?

    Có lẽ việc mua một chiếc xe máy đã không là chuyện quá to tát đối với nhiều người dân Việt Nam, vì thậm chí hiện với lương 6 triệu đồng, nhiều người vẫn có thể mua ô tô (là vì họ có các thu nhập khác, hoặc gia đình hỗ trợ). Tuy nhiên, nếu xét về khía cạnh đối với một bạn sinh viên mới ra trường và bắt đầu với 2 bàn tay trắng, thì việc lựa chọn xe máy nào lại là chuyện khác.

Theo Zing



 {name} - {time}

 Trả lời

{body}
 {name}- {time}
{body}

0 bình luận

Ý kiến của bạn sẽ được biên tập trước khi đăng. Vui lòng gõ tiếng Việt có dấu

Các tin đã đưa

Tin liên quan

Xem nhiều

Thời tiết

Địa phương

Xem thêm TP Hà Tĩnh

Hãy chia sẻ với bạn bè!
Tắt [X]