(Baohatinh.vn) - Sáng 3/10, tại xã Thạch Long (Thạch Hà), Công ty TNHH Thương mại tổng hợp và dịch vụ Huệ Minh tổ chức khai trương đại lý máy phục vụ sản xuất nông nghiệp Kubota tại Hà Tĩnh.
Công ty Kubota của Nhật Bản được hình thành năm 1980 và có mặt tại tỉnh Bình Dương từ năm 2008. Công ty đã đưa ra thị trường Việt Nam nhiều sản phẩm thông qua các đại lý, trong đó chủ yếu là máy phục vụ sản xuất nông nghiệp.
Đại diện Kubota và lãnh đạo huyện Thạch Hà cắt băng khai trương đại lý
Sản phẩm của Kubota gồm máy cấy lúa đi sau SPW-48C hiệu quả gấp 20 lần so với phương pháp cấy bằng tay; máy gặt đập liên hợp Kubota-D60 có khả năng cắt lúa tốt trong nhiều điều kiện khác nhau như lúa ngã, ruộng ngập nước...; máy kéo Diesel Kubota L450VN-DT đảm bảo năng suất cao trong những công việc như: cày, xới, trục và cắt gốc rạ...
Sản phẩm của Kubota được đánh giá là dễ vận hành, năng suất cao, có thể phục vụ trồng lúa, thu hoạch lúa, sản xuất mía đường...
Tại buổi lễ, ông Nakanisi - Tổng Giám đốc Công ty Kubota Việt Nam đã trao giấy chứng nhận Đại lý máy nông nghiệp tại Hà Tĩnh cho Công ty TNHH Thương mại tổng hợp và Dịch vụ Huệ Minh.
Cá chim trắng vây vàng trở thành đối tượng nuôi mang lại hiệu quả kinh tế khá cao, phù hợp xuống giống ở các vùng nuôi tôm hay xảy ra dịch bệnh tại Hà Tĩnh.
Các xã Bình An và Phù Lưu của huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đang đẩy nhanh tiến độ chuyển đổi ruộng đất lần 3, hướng tới mỗi hộ nông dân chỉ sản xuất một thửa.
Bà con nông dân xã Thọ Điền (Vũ Quang, Hà Tĩnh) đang tích cực làm cỏ, bón phân... để cây mía sinh trưởng tốt phục vụ cho công đoạn sản xuất mật mía cuối năm.
Nguồn vốn vay của Ngân hàng Chính sách xã hội đã giúp các hộ nghèo, hộ khó khăn trên địa bàn huyện Nghi Xuân (Hà Tĩnh) phát triển kinh tế, thoát nghèo bền vững.
Sau hơn nửa năm trồng thử nghiệm, cây sâm bố chính (hay còn gọi sâm tiến vua) tại xã Thạch Khê (huyện Thạch Hà, Hà Tĩnh) bắt đầu cho thu hoạch, hứa hẹn mang lại thu nhập cao cho người dân.
Mạnh dạn đầu tư nuôi chim trĩ, cựu chiến binh Hoàng Văn Thường (Kỳ Bắc, Kỳ Anh, Hà Tĩnh) đã có được nguồn thu nhập khá, góp phần phát triển kinh tế hộ gia đình.
Từ ruộng lúa thấp trũng, ông Võ Văn Thái (60 tuổi, ở xã Cẩm Thịnh, Cẩm Xuyên, Hà Tĩnh) đã cải tạo để phát triển mô hình nuôi cua đồng cho hiệu quả kinh tế cao.
Trước diễn biến phức tạp của khí hậu, Phó Chủ tịch Thường trực UBND tỉnh Hà Tĩnh Nguyễn Hồng Lĩnh yêu cầu huyện Hương Khê cần chủ động thực hiện các giải pháp, nhất là “4 tại chỗ” trong phòng, chống thiên tai và PCCCR.
Những cơn mưa dông xuất hiện đã cung cấp nguồn dưỡng chất quý giá cho đồng ruộng, tạo điều kiện thuận lợi để nông dân Hà Tĩnh chăm sóc lúa giai đoạn làm đòng.
Việc tập trung, tích tụ ruộng đất ở xã Xuân Lĩnh (Nghi Xuân, Hà Tĩnh) sẽ hình thành vùng sản xuất tập trung, nâng cao hiệu quả, giá trị trên đơn vị diện tích.
Chi cục Trồng trọt và Bảo vệ thực vật Hà Tĩnh dự báo rầy lứa 2 ra rộ trên lúa hè thu từ thời điểm 15/7/2024 trở đi, có nguy cơ gây cháy ở những vùng có mật độ cao.
Ngư dân Hà Tĩnh mong muốn được hỗ trợ thêm nguồn lực để khắc phục tình trạng bồi lắng ở Khu neo đậu tránh trú bão Cửa Hội - Xuân Phổ, đảm bảo an toàn cho tàu thuyền vào cập bến.
Phấn đấu đạt chuẩn NTM nâng cao vào cuối năm 2024, xã Cẩm Quang (Cẩm Xuyên - Hà Tĩnh) đã phát động nhiều đợt thi đua cao điểm xây dựng, củng cố các tiêu chí.