(Baohatinh.vn) - 26 container hàng hóa của 2 khách hàng Công ty CP Cảng quốc tế Lào - Việt (Hà Tĩnh) đang được tiến hành xếp dỡ để kịp rời cảng Vũng Áng đến TP. Hồ Chí Minh vào tối nay (3/6).
13h30 phút chiều nay (3/6), chuyến tàu thứ 4 - tàu Tân Cảng Pioneer của Công ty CP Vận tải biển Tân Cảng (Tân Cảng Shipping) - thành viên thuộc hệ thống Tổng Công ty Tân Cảng Sài Gòn đã cập cảng Vũng Áng để vận chuyển 26 container từ cảng Vũng Áng đến TP Hồ Chí Minh.
Đây được xem là chuyến container hàng hóa lớn nhất rời cảng Vũng Áng sau lộ trình thực hiện “Biên bản ghi nhớ” giữa Tân Cảng Sài Gòn và UBND tỉnh Hà Tĩnh vào đầu năm 2021.
13h30 phút, tàu Tân Cảng Pioneer đã cập cảng Vũng Áng để nhận hàng.
Tàu Tân Cảng Pioneer cập cảng lần này do Công ty CP Tiếp vận Tân Cảng miền Bắc khai thác vận chuyển từ Tân Cảng 189 (Hải Phòng) cập cảng Vũng Áng, xếp dỡ 26 container 20 feet, hàng phân bón kali của 2 doanh nghiệp ở Nghệ An, vận chuyển đến cảng Tân Cảng Hiệp Phước (TP. Hồ Chí Minh).
Tàu Tân Cảng Pioneer cập cảng Vũng Áng là chuyến tàu được triển khai trên cơ sở hợp tác giữa Công ty CP Cảng quốc tế Lào - Việt và Tổng Công ty Tân Cảng Sài Gòn cùng các đơn vị thành viên là Công ty CP Tiếp vận Tân Cảng Miền Bắc, Công ty CP Vận tải biển Tân Cảng.
Theo đó, các đơn vị hợp tác triển khai tuyến dịch vụ vận tải biển nội địa kết nối hàng hóa Hải Phòng - Vũng Áng - TP Hồ Chí Minh và ngược lại.
Công ty CP Cảng quốc tế Lào - Việt tiến hành xếp dỡ hàng hóa lên tàu Tân Cảng Pioneer
Tuyến dịch vụ vận tải biển nội địa kết nối hàng hóa Hải Phòng - Vũng Áng - TP Hồ Chí Minh và ngược lại nhằm khai thác vận chuyển cho khách hàng ở khu vực Hà Tĩnh, Quảng Bình và hàng quá cảnh của Lào.
Được biết, trước đó, vào ngày 10/4 và 19/5, 25/5, cảng Vũng Áng từng đón 3 chuyến tàu của Tân Cảng Sài Gòn mang theo hàng chục container hàng hóa của Formosa Hà Tĩnh và container rỗng dùng để đóng hàng.
Dự kiến, việc xếp dỡ hàng sẽ hoàn tất trước 18h tối nay để kịp cho Tàu Tân Cảng Pioneer mang hàng rời cảng Vũng Áng vào TP. Hồ Chí Minh.
Hơn 1.000 chuyên gia, kỹ sư, công nhân kỹ thuật trong và ngoài nước sẽ tham gia “khám sức khỏe tổng thể” tổ máy số 2 Nhà máy Nhiệt điện Vũng Áng 1 (Hà Tĩnh).
Các xã tiếp tục duy trì và nâng cao chất lượng các tiêu chí, chú trọng tiêu chí thu nhập thông qua việc phát triển kinh tế tổng hợp, bảo vệ và cải thiện môi trường, phát huy các giá trị văn hóa để đảm bảo tính bền vững trong xây dựng nông thôn mới.
Tính đến ngày 31/7/2024, nguồn vốn huy động của các tổ chức tín dụng trên địa bàn Hà Tĩnh ước đạt 107.900 tỷ đồng, tăng khoảng 7,34% so với thời điểm cuối năm 2023.
Vinamilk là doanh nghiệp ngành sữa duy nhất của Châu Á được vinh danh tại hạng mục Green Leadership (Lãnh đạo xanh) theo Giải thưởng Doanh nghiệp Trách nhiệm Châu Á.
Giá vàng hôm nay 20/7/2024: Vàng SJC đứng vững ở mức 80 triệu đồng/lượng bán ra, trong khi đó, vàng thế giới tiếp đà giảm sâu xuống dưới mốc 2.400 USD/ounce.
Trước nguy cơ dịch tả lợn châu Phi có thể bùng phát trên diện rộng, ngành chuyên môn và các địa phương Hà Tĩnh chủ động các biện pháp phòng ngừa, đảm bảo an toàn cho đàn vật nuôi.
20 năm xây dựng và phát triển, Công ty TNHH MTV Việt - Lào đã tạo được thương hiệu uy tín, là cầu nối xây đắp tình đoàn kết hữu nghị 2 tỉnh Hà Tĩnh – Khăm Muồn và 2 nước Việt Nam – Lào.
Trao đổi với Báo Hà Tĩnh ngay sau Kỳ họp thứ 20, HĐND tỉnh khóa XVIII, Chủ tịch UBND tỉnh Võ Trọng Hải nhấn mạnh về nhiệm vụ, giải pháp tạo bứt phá để hoàn thành các chỉ tiêu phát triển KT-XH năm 2024 và những năm tiếp theo. Người đứng đầu chính quyền tỉnh cũng phân tích những dư địa, động lực tăng trưởng mới và những bước đi chiến lược trên lộ trình hiện thực hóa Quy hoạch tỉnh Hà Tĩnh thời kỳ 2021-2030, tầm nhìn đến năm 2050.
Chồng mất sớm, gia cảnh khó khăn, chị Hoàng Thị Huyên (Xuân Liên, Nghi Xuân, Hà Tĩnh) đã nghị lực vượt lên số phận, trở thành tấm gương sáng cho chị em phụ nữ học tập.
Đội Quản lý, vận hành lưới điện cao thế Hà Tĩnh đang tập trung giải phóng hành lang an toàn lưới, hạn chế sự cố gây ảnh hưởng tính mạng Nhân dân và tài sản của ngành điện.
Việc được công nhận đạt chuẩn OCOP đã giúp sản phẩm giò bì và nem chua của ông Nguyễn Đình Thân (phường Đại Nài, TP Hà Tĩnh) khẳng định chất lượng, nâng tầm giá trị.
Huy động sức mạnh tổng hợp của cả hệ thống chính trị, cán bộ, đảng viên và Nhân dân xã Nam Điền (Thạch Hà, Hà Tĩnh) quyết tâm xây dựng thành công xã NTM kiểu mẫu vào cuối năm 2024.
20 năm đóng chân trên đất nước Triệu Voi, Công ty TNHH MTV Việt - Lào (Vilaco) đã tạo được nền móng vững chắc, góp phần tô thắm tình hữu nghị 2 tỉnh Hà Tĩnh - Khăm Muồn và 2 nước Việt - Lào.