(Baohatinh.vn) - Ngày 14/12, đoàn cán bộ y bác sỹ Bệnh viện Quân y 175 (TP Hồ Chí Minh), Bệnh viện Quân y 4 (TP Vinh - Nghệ An) tổ chức khám và cấp phát thuốc miễn phí cho người dân Nghi Xuân.
Buổi sáng, các y, bác sỹ khám, tư vấn, cấp thuốc miễn phí và tặng quà (phích nước, thuốc bổ…) cho 400 người dân thuộc diện gia đình chính sách, người có công với cách mạng, hộ nghèo xã Cổ Đạm.
Người dân được thăm khám các bệnh về huyết áp...
...xương khớp
...và cấp phát thuốc miễn phí.
Chiều nay, đoàn tiếp tục khám, tư vấn, cấp thuốc miễn phí cho 150 người dân tại Bệnh viện Đa khoa huyện Nghi Xuân.
Toàn bộ nguồn kinh phí cấp thuốc, tặng quà khoảng 200 triệu đồng do bác sỹ Trần Đức Thắng – Phó Giám đốc Bệnh viện Quân y 175 - một người con quê hương thuộc làng Hoa Vân Hải, xã Cổ Đạm tài trợ nhân dịp làng Hoa Vân Hải kỷ niệm 450 năm thành lập.
Chương trình hỗ trợ của Công ty CP Cảng Quốc tế Lào - Việt góp phần chung tay cùng Bệnh viện Đa khoa tỉnh Hà Tĩnh chia sẻ khó khăn với bệnh nhân nghèo.
Những ngôi nhà tình nghĩa được khởi công giúp các gia đình khó khăn trên địa bàn huyện miền núi Vũ Quang (Hà Tĩnh) có điều kiện vươn lên trong cuộc sống.
Chương tình nhằm giúp trẻ em mắc dị tật hở môi, vòm miệng ở Hà Tĩnh thuận lợi trong ăn uống, sinh hoạt, xóa bỏ mặc cảm và trở lại cuộc sống bình thường.
Hội Chữ thập đỏ và đại diện nhà tài trợ đã trao tặng 56 suất quà cho 56 trẻ từ 6 tháng - 2 tuổi có hoàn cảnh khó khăn trên địa bàn huyện Can Lộc (Hà Tĩnh).
Trong đợt tặng quà này, bà Nguyễn Thị Bách - Ủy viên BCH Hội Phụ nữ Hà Tĩnh ở CHLB Đức đã cùng đại diện Báo Hà Tĩnh đến thăm hỏi, động viên những hoàn cảnh đặc biệt khó khăn.
Tập trung quyết liệt cho công tác đào tạo nghề, hỗ trợ mô hình sinh kế là những giải pháp mà xã Sơn Hàm (Hương Sơn – Hà Tĩnh) giúp nhiều hộ dân thoát nghèo.
Phát huy tinh thần “tương thân tương ái”, Ủy ban MTTQ huyện Lộc Hà (Hà Tĩnh) đã vận động, tập hợp các tầng lớp nhân dân chung tay chăm lo cho người nghèo bằng những hoạt động thiết thực.